![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/f1056273150cde3fd94876239168b7fdda83282c.jpg)
เพื่อนๆ ทราบถึงการทานอาหารโดยจำกัดปริมาณน้ำตาลไหมคะ การทานแบบนี้ก็คือจะเลือกทานอาหารประเภทอาหารทะเล เนื้อ เต้าหู้ นัตโตะ ชีส จะมีปริมาณโปรตีนและไขมันเป็นหลัก และจะงดทานอาหารจำพวกขนมปังขาว ข้าวขาว อาหารพวกเส้น และพวกขนมหวานต่างๆ หากต้องการทานอาหารประเภทคาร์โบไฮเดรตก็ควรทานประเภทข้าวกล้อง ขนมปังธัญญาพืช เป็นต้น ส่วนเครื่องดื่มน้ำผลไม้ก็เลือกแบบที่ไม่ใส่น้ำตาล ส่วนมากก็เลือกรับประทานเพื่อต้องการลดน้ำหนัก และเพื่อสุขภาพ สำหรับครั้งนี้เราจะมาชวนลดน้ำตาลก็เพราะว่า หากทานของหวานไปมากแล้วจะทำให้รู้สึกง่วงนอน เพื่อไม่ให้พลาดในงานประชุมสำคัญ เราจึงมาแนะนำอาหารมื้อเที่ยงที่จำกัดปริมาณน้ำตาล
วันจันทร์เลือกทานเซ็ตสลัดที่คาเฟ่ใกล้ออฟฟิศ
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/0e4c437d216d890ceb3dbb3f8fa3f90c98bddec5.jpg)
จู่ๆ จะเริ่มลดอาหารประเภทน้ำตาลก็อาจจะลำบากสักหน่อย ข้าว ขนมปัง อาหารประเภทเส้นก็ทานไม่ได้ทั้งนั้น การหาทานนอกบ้านอาจลำบากสักหน่อย ให้ง่ายก็เลือกทานอาหารประเภทสลัดให้มากโดยซื้อจากร้านสะดวกซื้อหรือร้านอาหาร อย่างในวันนี้เราเลือกทานเซ็ตสลัด ราคา 1000 เยน ได้ทั้งสารอาหารครบถ้วน ส่วนขนมปังที่เห็นนั้นก็ให้เพื่อนทานไป
วันอังคาร พุธ พฤหัส เมนูเดียวกันทุกวัน?
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/2f6750b873b09c01eb885eb6c20e1482e9f4ebb5.jpg)
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/d29d0588c26354b77cbf20859c9094ffed17bde0.jpg)
เพื่อนที่ทำงานยังต้องแปลกใจที่ฉันทานเมนูเดิมๆ ทุกวันได้ไม่มีเบื่อ พอจำกัดปริมาณน้ำตาลแล้ว ของที่ทานได้ก็น้อยลง ต้องเลือกทานเฉพาะพวกปลา เนื้อ ผัก และไข่ ถ้าเป็นประเภทปลาก็หาซื้อที่ร้านสะดวกซื้อยากหน่อย สำหรับพวกเนื้อก็หาได้ง่ายเลย อย่างเช่น ไก่ทอดคาราอาเกะ สลัดก็มีให้เลือก ซีซาร์สลัดก็มี บางครั้งก็มีสลัดที่ใส่เส้นพาสต้ามาให้ด้วย วันนี้ก็ขอเลือกทานซีซาร์สลัดและไข่ต้มละกัน มีโปรตีนสูงและยังช่วยให้อิ่มท้องได้ ใครหิวๆ ก็แนะนำให้ทานไข่ต้มดูนะคะจะช่วยได้ ทั้งหมดนี้ราคาแค่ 500 เยน เท่านั้นเอง อิ่มแล้วยังถูกอีกต่างหาก
วันศุกร์เคลียร์งานเสร็จเร็วหน่อย ไปทานที่คาเฟ่ดีกว่า
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/f0559631756ea89c97c85c9a95c0d1de0531df44.jpg)
ร้านคาเฟ่ใกล้บริษัทร้านนี้เน้นเมนูที่ใส่ผักมาให้จัดเต็ม วันนี้ฉันสั่งเซ็ตมิเนสโตรเน่ซุป เช็คกับพนักงานแล้วว่าเมนูนี้ไม่ใส่น้ำตาล ร้านนี้เพดานสูง หน้าต่างก็บานใหญ่ ทำให้รู้สึกโปร่งสบาย แอบชอบเพลงที่เปิดในร้านด้วย ใครที่ชอบนั่งชิลอ่านหนังสือในร้านก็ขอแนะนำค่ะ
วันหยุดก็ขอทานที่ร้านบิสโทรกับเพื่อน
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/b8f44cb56e83ea0f4fb43b38998f1dae7a27de27.jpg)
เมนูสลัดของร้านนี้ใส่มาให้ทั้งผัก แฮม และชีสเน้นๆ โดยจะหั่นชีสและแฮมเป็นเส้นเล็กๆ อีกอย่างวันหยุดอย่างนี้เราก็สามารถดื่มเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ได้ตั้งแต่ตอนกลางวัน ในไวน์แม้จะมีปริมาณน้ำตาลอยู่ แต่เมื่อเทียบกับเบียร คอกเทล หรือสาเกแล้วก็ยังถือว่ามีปริมาณน้ำตาลที่น้อยกว่า แถมเข้ากับชีสด้วย ถ้าจะให้เลือกก็มักจะเลือกดื่มไวน์เป็นประจำ
เป็นยังไงกันบ้างคะกับมื้อเที่ยงของสาวออฟฟิศญี่ปุ่น ปกติมื้อเที่ยงทุกคนทานอะไรกันคะ หากเพื่อนๆ มีร้านอร่อยหรือเมนูที่อยากแนะนำใกล้บริษัทคุณก็เขียนคอมเม้นต์แนะนำกันมาได้นะคะ!
Comments