ในประเทศญี่ปุ่น ลักษณะนิสัยและค่านิยมของคนก็ต่างกันไปตามจังหวัด เรื่องทั่วไปของคนจังหวัดนั้นที่รู้ไว้แล้วจะเที่ยวได้ราบรื่นขึ้น นี่ไม่ใช่บทความนำเที่ยวทั่วๆไปที่ชวนเที่ยวแบบผิวเผิน แต่เป็นรายการบทความที่จะพาไปเจาะลึกให้รู้จักท้องถิ่นนั้นๆอย่างแท้จริง สำหรับวันนี้เราจะไปภูมิภาคทางเกาะคิวชูที่มีนักท่องเที่ยวที่มาเที่ยวญี่ปุ่นไปกันเป็นจำนวนมาก จังหวัดฟุกุโอกะ
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/0715f613f65cd8dc89febdf25dc3d76e50ab55e2.jpg)
จังหวัดที่ผลิตคนในวงการบันเทิงเป็นจำนวนมาก
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/3655e39ef6fcd848dded68c90d2eb024fb946445.jpg)
ไม่ว่าจะเป็นดาราตลก นักร้อง ไอด็อล นายแบบนางแบบ นักแสดง ทั้งรุ่นเล็กรุ่นใหญ่ หลายต่อหลายคนมีบ้านเกิดอยู่ที่ฟุกุโอกะกัน นักวาดนักเขียนการ์ตูนก็เยอะค่ะ กล่าวกันว่าที่จังหวัดนี้ผลิตคนในวงการบันเทิงจำนวนมากเพราะที่จังหวัดนี้ชอบงานรื่นเริงประเพณีต่างๆที่สร้างบรรยากาศให้ผู้คนมากมายชอบการเป็นจุดเด่นกันค่ะ
หนุ่มสาวหน้าใสก็เยอะ
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/67d032d9113fa33c025101b8d696b72b3fdf05e4.jpg)
ที่จังหวัดฟุกุโอกะ โดยเฉพาะที่เมืองฮากาตะ(博多)มีชื่อเสียงโด่งดังในเรื่องสาวงามจนถึงขั้นมีคำเรียกว่า “สาวงามฮากาตะ”(博多美人 ฮากาตะบิจิน) กันเลยทีเดียว หนุ่มหล่อก็มีเยอะไม่แพ้กันค่ะ ส่วนสาเหตุแม้จะยังเป็นที่ถกเถียงกันอยู่ แต่ทฤษฎีที่มีอิทธิผลมากที่สุดเชื่อว่าเป็นเพราะฟุกุโอกะนั้นเป็นหน้าต่างสู่ตัวทวีปจึงมีผู้คนจากต่างแดนเข้ามาญี่ปุ่นและแลกเปลี่ยนหลายสิ่งหลายอย่างอยู่มาก เด็กเชื้อชาติผสมก็เกิดขึ้นได้ง่ายค่ะ นอกจากนี้ยังมีคนกล่าวว่าเพราะคนที่นี่ทานม็ตสึนาเบะ(もつ鍋 หม้อเครื่องใน)ซึ่งอุดมไปด้วยคอลลาเจ้นกันมากจึงมีผิวพรรณดีด้วยค่ะ จริงรึเปล่าเนี่ย?!
ผู้หญิงที่นี่แกร่งกว่าผู้ชาย?!
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/8e440f4b82d13a59914a0df2f0ff553173cec672.jpg)
ผู้ชายที่นี่ส่วนใหญ่ชอบความอึกทึกความครื้นเครงอย่างสุราและงานเทศกาลต่างๆ จนจับจ่ายใช้เงินกันเป็นจำนวนมาก การพนันก็เล่นกันจนเสียเงินไปไม่รู้เท่าไหร่ แต่ก็ไม่มีภาพลักษณ์แบบ “เด็กคิวชู”ให้ได้เห็นค่ะ มองเผินๆก็ดูเรียบร้อยดีดูไม่ออกกันเยอะค่ะ
ส่วนผู้หญิงที่นี่ใจเด็ดกล้าตอบโต้กับเหล่าผู้ชายอารมณ์โมโหง่ายได้แบบเหมาะมือค่ะ ผู้หญิงที่นี่มักเข้าไปปกป้องคอยเถียงแทนเหล่าผู้ชายขี้เล่นที่ขันติสูงที่ไม่ค่อยโต้ตอบกลับกันค่ะ
ที่นี่จริงๆแล้วชอบอูด้งมากกว่าราเม็ง
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/0b811b84a376b3c2e2ea3dec6ee7c048d2a311aa.jpg)
ถ้าเอ่ยถึงจังหวัดฟุกุโอกะ คนญี่ปุ่นแทบทั่วประเทศคงนึกถึงเรื่องราเม็งกัน แต่แท้จริงแล้วชาวฟุกุโอกะนั้นทานอูด้งมากกว่าราเม็งค่ะ ในความเป็นจริง ในจังหวัดฟุกุโอกะนั้นมีร้านอูด้งนับพันร้านค่ะ ที่วัดโจเท็นจิ(承天寺)ในฮากาตะยังมีอนุสาวรีย์ “ถิ่นกำเนิดอูด้ง”อีกด้วยค่ะ กล่าวกันว่าที่ฮากาตะเป็นจุดกำเนิดของอุด้งค่ะ
“เมืองที่คนอยากย้ายงาน”อันดับหนึ่งทั่วประเทศคือเมืองฮากาตะ
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/1b1077c442ca9cc5ed0d3623583e9ed155724650.jpg)
กล่าวกันว่าพนักงานบริษัทที่ย้ายจากโตเกียวไปฟุกุโอกะมักจะร้องไห้กันสองครั้ง ครั้งแรกคือตอนเห็นจดหมายย้ายงานจะร่ำไห้ประมาณ“ไม่อยากออกจากโตเกียวเลย” ส่วนครั้งที่สองตอนที่ต้องกลับมาโตเกียวก็ร้องแบบ”ไม่อยากกลับโตเกียวเลย” ที่ฟุกุโอกะ ของกินก็อร่อย สภาพความเป็นอยู่ก็ดี ความมีชีวิตชีวาก็มากมาย คนที่อยากลงหลักปักฐานอยู่ที่นี่ก็มีไม่น้อยเลยค่ะ
ทั่วญี่ปุ่นยังมี”ความเป็นชาวจังหวัด”ที่ไม่น่าเชื่อหรือหาที่อื่นไม่ได้อีกมาก เพราะว่านี่เป็นบทความชุด รอติดตามรอบหน้าด้วยนะคะ! ส่งความเห็นกันเข้ามาได้ที่ช่องคอมเมนท์ทางขวาได้นะคะ อยากรู้ลักษณะพิเศษของคนจังหวัดไหน แนะนำกันเข้ามาได้เลยค่ะ!
Comments