ในจังหวัดนางาซากิในญี่ปุ่นมีจุดชมซากุระอันเลื่องชื่อมากมาย มีสถานที่แนะนำเต็มไปหมด ไม่ว่าจะเป็นแถวต้นซากุระที่เต็มไปด้วยต้นซากุระจำนวนมาก ต้นซากุระอายุ 100 ปีอันน่าชม และดอกซากุระที่แต่งแต้มให้แหล่งท่องเที่ยวขึ้นชื่อนั้นเปลี่ยนสีไป เป็นต้น
ซากุระแห่งนางาซากิในญี่ปุ่น
![ซากุระแห่งนางาซากิในญี่ปุ่น](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/8216eddb01adf16798ad0a5f761fbf6d01c9ce9c.jpg)
มีจุดชมซากุระมากมายในนางาซากิ ดอกซากุระตามสวนสาธารณะภายในอำเภอเมืองนางาซากินั้นก็คึกคักไปด้วยผู้คนที่มาชมดอกไม้จำนวนมากเป็นประจำทุกปี เป็นจุดชมดอกซากุระที่คุณสามารถเพลิดเพลินกับการเข้าถึงได้เป็นอย่างดี นอกจากนี้ยังมีสถานที่ในจังหวัดนางาซากิที่คุณสามารถเพลิดเพลินกับดอกซากุระไปพร้อมสถานที่ท่องเที่ยวต่างๆเช่นปราสาทได้ และคุณสามารถเพลิดเพลินไปกับทิวทัศน์ดอกซากุระที่หลากหลายค่ะ จุดชมซากุระขึ้นชื่อในนางาซากิมักจะบานเต็มช่อตั้งแต่ปลายเดือนมีนาคมถึงต้นเดือนเมษายน
เทศกาลซากุระในนางาซากิ
![เทศกาลซากุระในนางาซากิ](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/c32c6c455a16cd9bec5f7724d2c46f73adfb1308.jpg)
![เทศกาลซากุระในนางาซากิ](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/60d5a8434750d88259dc63a125c0e3b94853d213.jpg)
ในช่วงฤดูดอกซากุระในนางาซากิจะมีการจัดเทศกาลซากุระตามสถานที่ต่างๆ เช่น "สวนโอมุระ" (大村公園 / Omura Koen)" และ "ปราสาทชิมาบาระ" (島原城 / Shimabara Jo) นั้นในช่วงเทศกาลซากุระจะมีการประดับแสงไฟและส่องไฟไปยังดอกซากุระ และคุณสามารถเพลิดเพลินกับดอกซากุระยามค่ำคืนที่ยอดเยี่ยมได้ นอกจากนี้ยังมีเทศกาลที่จัดงานบนเวทีและออกร้านแผงลอย เนืองแน่นไปด้วยผู้คนมากมายค่ะ
ซากุระในสวนสันติภาพนางาซากิ
![ซากุระในสวนสันติภาพนางาซากิ](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/1426d7454ec7aee40fa75154071e69d5931e16f7.jpg)
มีการปลูกต้นซากุระไว้ในบริเวณรอบๆสวนสันติภาพนางาซากิ และคุณสามารถเพลิดเพลินกับดอกซากุระขณะเดินเล่นในสวนได้ สวนสันติภาพเป็นสถานที่รำลึกถึงผู้ที่ตกเป็นเหยื่อของระเบิดปรมาณูและภาวนาเพื่อให้โลกสงบสุขสันติ ดังนั้นจึงห้ามจัดงานเลี้ยงและดื่มสุราที่นี่ค่ะ ลองไปขอให้โลกสงบและเพลิดเพลินกับทิวทัศน์ของดอกซากุระที่สวยงามดูหน่อยไหมคะ
วิธีการเพลิดเพลินกับซากุระในนางาซากิ
![วิธีการเพลิดเพลินกับซากุระในนางาซากิ](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/61ad10631809fe3a0301d9e226e6d23b418848f0.jpg)
"สวนสาธารณะทาเตะยามะ" ในอำเภอเมืองนางาซากิ
มีต้นซากุระปลูกไว้กว่า 700 ต้นใน "สวนสาธารณะทาเตะยามะ" (立山公園 / Tateyama Koen) ในเมืองนางาซากิและมีผู้มาเยี่ยมชมเพื่อดูดอกไม้เป็นจำนวนมากทุกปี สวนทาเตะยามะ ตั้งอยู่ในอำเภอเมืองนางาซากิและเข้าถึงได้สะดวก แนะนำให้ชมดอกซากุระจากจุดชมวิว สวนสาธารณะเปิดให้บริการตลอด 24 ชั่วโมงและในช่วงเทศกาลดอกซากุระจะเปิดไฟประดับตั้งแต่เวลา 18.30 น. - 21.00 น.
ข้อมูลสถานที่แนะนำ
- ชื่อสถานที่: สวนสาธารณะทาเตะยามะ (立山公園 / Tateyama Park)
- ที่ตั้ง: Tateyama, Nagasaki-shi, Nagasaki
- การเดินทาง: จากสถานี JR Nagasaki ขึ้นรถบัสของเทศบาลจังหวัดที่มุ่งหน้าไปทาง Tateyama - Hamahira และลงที่ Tateyama Koen-guchi เดินประมาณ 1 นาที
- Wi-Fi: ไม่มีให้บริการ
- ภาษา: เฉพาะภาษาญี่ปุ่น
- การซื้อตั๋ว: เข้าชมฟรี
- เครดิต: ไม่รับชำระด้วยบัตรเครดิต
"สวนสาธารณะโอมุระ" ในอำเภอโอมุระ
"สวนสาธารณะโอมุระ" (大村公園 / Omura Koen) ในอำเภอโอมุระเป็นหนึ่งในจุดชมซากุระที่โด่งดังที่สุดของจังหวัด มีต้นซากุระกว่า 2,000 ต้นแต่งแต้มสีสันไปทั่วทั้งสวนด้วยสีของดอกซากุระ คุณสามารถเพลิดเพลินกับดอกซากุระชนิดที่เรียกว่า "โอมุระซากุระ" (オオムラザクラ / Omurazakura) เป็นดอกซากุระที่มีกลีบดอกมากเป็นดอกซ้อนและมีปริมาณมากกว่าดอกซากุระทั่วไป ลองไปเยี่ยมและชมดอกซากุระพันธุ์หายากนี้ดูสักหน่อยมั้ยคะ
ข้อมูลสถานที่แนะนำ
- ชื่อสถานที่: สวนสาธารณะโอมุระ (大村公園 / Omura Koen)
- ที่ตั้ง: 1-45 Kushima, Omura-shi, Nagasaki
- การเดินทาง: ขึ้นรถบัสของเทศบาลจังหวัดจากสถานี JR Omura และลงที่ "Shiyakusho-mae"
- Wi-Fi: ไม่มีให้บริการ
- ภาษา: เฉพาะภาษาญี่ปุ่น
- การซื้อตั๋ว: เข้าชมฟรี
- เครดิต: ไม่รับชำระด้วยบัตรเครดิต
สภาพภูมิอากาศของนางาซากิ
ภูมิอากาศในช่วงเดือนเมษายนในนางาซากินั้นอบอุ่นและสะดวกสบายด้วยอุณหภูมิที่ต่างกันเพียงเล็กน้อยในหนึ่งวัน
อุณหภูมิเฉลี่ยในนางาซากิ
อุณหภูมิในนางาซากิในเดือนเมษายนจะสูงขึ้นไปแตะที่ประมาณ 15 ถึง 19 องศา
เสื้อผ้าที่ควรสวมใส่ในนางาซากิ
เสื้อผ้าสำหรับสวมใส่ในนางาซากิในช่วงเดือนเมษายนนั้น ควรเป็นเสื้อผ้าที่ถอดและสวมใส่ได้ง่าย แม้จะมีอากาศอบอุ่นที่สามารถรู้สึกถึงฤดูใบไม้ผลิได้ก็จริง แต่จะดีกว่าถ้ามีเสื้อผ้าฤดูหนาวติดตัวไปด้วยค่ะเพราะตอนเย็นอากาศหนาว
การเดินทางไปเที่ยวชมซากุระในนางาซากิ
![การเดินทางไปเที่ยวชมซากุระในนางาซากิ](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/7b43519c46e62d0bd3158c1fcc0267d5fbcfca81.jpg)
ในการเดินทางไปยังเมืองนางาซากิจากโตเกียว ให้บินจากสนามบินฮาเนดะไปยังสนามบินนางาซากิ และจากสถานีขนส่งที่สนามบินนางาซากิ ขึ้นรถบัสที่มุ่งหน้าไปยังสถานี Nagasaki และลงที่สถานี JR Nagasaki
Comments