![สวนโกลฟเวอร์ พื้นที่อดีตบ้านพักสำหรับชาวต่างชาติที่ได้รับเลือกให้เป็นมรดกโลก](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/b538a1f0f95000986f09451fc538069ebd88de50.jpg)
สวนโกลฟเวอร์ (グラバー園 / Glover Garden) เป็นอดีตสถานที่ตั้งถิ่นฐานของชาวต่างชาติในอำเภอเมืองนางาซากิจังหวัดนางาซากิ เป็นสถานที่ท่องเที่ยวที่มีภูมิประเทศราวกับอยู่ต่างชาติ เช่น อาคารสไตล์ตะวันตกและพื้นหินก้อน เป็นต้นค่ะ
เกี่ยวกับสวนโกลฟเวอร์
![เกี่ยวกับสวนโกลฟเวอร์](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/8a9a8493789d8c96705e7076512afdf28e35cf48.jpg)
สวนโกลฟเวอร์ ตั้งอยู่บนเนินเขาที่สามารถมองเห็นท่าเรือนางาซากิได้ เป็นจุดทรงคุณค่าที่ยังคงสภาพของประวัติศาสตร์และอาคารแบบต่างประเทศไว้ มีการนำอาคารสไตล์ตะวันตกกระจายตัวอยู่ทั่วอำเภอเมืองนางาซากิย้ายมาไว้รอบๆ อดีตที่พักอาศัย (旧邸宅 / Former Residence) ที่พ่อค้าชาวต่างชาติเคยอาศัยอยู่ และบูรณะและเปิดให้สาธารณะชนได้เข้าชมในฐานะพื้นที่ตั้งถิ่นฐานชาวต่างชาติ และอีกอย่าง ในอำเภอเมืองนางาซากิซึ่งมีท่าเรือนางาซากิอยู่นั้น ก็มีประวัติเคยเจริญรุ่งเรืองในด้านการค้าระหว่างประเทศจากช่วงปลายศตวรรษที่ 16 และคุณสามารถมองเห็นการใช้ชีวิตในช่วงเวลาดังกล่าวนั้นได้ที่สวนโกลฟเวอร์ค่ะ
สิ่งน่าสนใจและเรื่องน่าทำในสวนโกลฟเวอร์
![สิ่งน่าสนใจและเรื่องน่าทำในสวนโกลฟเวอร์](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/8eb7198428d7a57e1f81779f5f546c1ac46a9096.jpg)
ในสวนโลกเวอร์ คุณสามารถเยี่ยมชมอาคารประวัติศาสตร์ต่างๆ เช่น อดีตที่พักอาศัย ศูนย์ศิลปะการแสดงดั้งเดิมนางาซากิ (長崎伝統芸能会館 / Nagasaki Traditional Performing Arts Center) และอื่นๆ คุณยังสามารถช้อปปิ้งและทานอาหารที่ร้านค้าและร้านกาแฟได้อีกด้วย และนี่เป็นสิ่งน่าสนใจบางส่วนที่แนะนำเป็นพิเศษค่ะ
อาคารสิ่งปลูกสร้างแบบดั้งเดิมในสวนโกลฟเวอร์อย่าง อดีตที่พักอาศัยและโรงเรียน เป็นต้น
![สิ่งน่าสนใจและเรื่องน่าทำในสวนโกลฟเวอร์](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/53e6948d818509828c3a175630a054c5500b4124.jpg)
สวนโกลฟเวรอ์มีอาคารสถาปัตยกรรมแบบดั้งเดิมที่อนุรักษ์ไว้ทั้งหมด 9 หลัง เป็นอาคารที่พักอาศัย 3 หลังซึ่งสร้างขึ้นเมื่อ 150 ปีก่อน และอาคารอื่นๆอีก 6 หลังซึ่งเป็นโรงเรียนและร้านอาหารที่ได้รับการย้ายมาสร้างและบูรณะขึ้นใหม่ ซึ่งแต่ละแห่งก็สามารถไปทัศนศึกษาชมภายในได้ สิ่งน่าสนใจก็คืออดีตบ้านที่พักทั้งสามหลังที่เรียกรวมกันว่า "อดีตบ้านโกลฟเวอร์" (旧グラバー邸 / Former Glover House) ซึ่งถูกกำหนดให้เป็นทรัพย์สินทางวัฒนธรรมที่สำคัญของชาติ อาคารสไตล์ตะวันตกแห่งนี้มีหลังคากระเบื้องแบบญี่ปุ่นดั้งเดิม ทำให้มีลักษณะภายนอกที่สะดุดตาซึ่งสามารถเห็นได้ถึงการผสมผสานระหว่างสถาปัตยกรรมญี่ปุ่นและตะวันตกค่ะ
ทั้งนี้ "อดีตบ้านโกลฟเวอร์" อยู่ระหว่างการซ่อมบำรุงซึ่งมีกำหนดการถึงเดือนมีนาคม พ.ศ. 2564 (ค.ศ. 2021) ค่ะ แม้ว่าจะไม่สามารถไปทัศนศึกษาชมภายในได้ในช่วงเวลาดังกล่าว แต่ก็มีการวางแผนจะสร้างหอชมวิวพิเศษเพื่อให้สามารถชมสภาพการบำรุงรักษาและซ่อมแซมจากภายนอกได้ค่ะ
รูปปั้นที่ตั้งอยู่ภายในสวนโกลฟเวอร์อย่างรูปปั้นปุชชินี
![สิ่งน่าสนใจและเรื่องน่าทำในสวนโกลฟเวอร์](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/46c524744d5bb178212c7742294b2e3c7d066863.jpg)
ภายในสวนมีรูปปั้นสีขาวบริสุทธิ์ของผู้ชายหนึ่งคนและรูปปั้นโลหะสัมฤทธิ์ของผู้หญิงที่กำลังพาเด็กเดินตั้งอยู่ รูปปั้นเหล่านี้เป็นรูปปั้นของนักประพันธ์อุปรากร "จาโคโม ปุชชินี" (Giacomo Puccini / ジャコモ・プッチーニ) ผู้แต่งอุปรากร (โอเปร่า) เรื่อง "มาดามบัตเตอร์ฟลาย" (Madama Butterfly / 蝶々夫人 ชื่อภาษาไทย คุณนายผีเสื้อ) หรือที่คนไทยมักเรียกกันว่า "โจโจ้ซัง" ที่โด่งดังไปทั่วโลกซึ่งมีการดำเนินเนื้อเรื่องในเมืองนางาซากิ และนักร้องโอเปร่าคนแรกของญี่ปุ่น "มิอุระ ทามากิ" (三浦環 / Miura Tamaki) ผู้รับบทโจโจ้ซังในอุปรากรเรื่องดังกล่าวค่ะ
ทิวทัศน์ของดอกซากุระแห่งฤดูใบไม้ผลิที่แต่งแต้มสีสันภายในบริเวณ
ในสวนโกลฟเวอร์ก็ยังมีดอกไม้ตามฤดูกาลต่างๆ โดยเฉพาะอย่างยิ่งเราอยากให้คุณได้เห็นดอกซากุระของที่นี่ที่บานในฤดูใบไม้ผลิค่ะ คุณจะประทับใจกับภูมิทัศน์ที่ประกอบกันขึ้นอย่างงดงามของดอกซากุระที่บานสะพรั่งและอาคารเก่าแก่ดั้งเดิมพร้อมด้วยฉากหลังซึ่งเป็นท่าเรือนางาซากิที่มีเรือแล่นไปมาค่ะ
เวลาทำการและค่าเข้าชมของสวนโกลฟเวอร์
สวนโกลฟเวอร์เปิดให้เข้าชมได้ตั้งแต่เวลา 8.00 น. ถึง 18.00 น. (ปิดรับการเข้าชม 20 นาทีก่อนเวลาปิดจริง) โดยเปิดให้บริการทุกวันไม่มีวันหยุด นอกจากนี้สำหรับช่วงเวลาที่มีการเปิดไฟส่องสว่างยามค่ำคืนจะขยายเวลาปิดออกไปโดยปิดช้าสุดที่เวลา 21.00 น.
ทั้งนี้ การเข้าชมสวนโกลฟเวอร์ต้องเสียค่าเข้าชม โดยราคาอยู่ที่คนละ 610 เยน
การเดินทางไปยังสวนโกลฟเวอร์
ในการไปยังสวนโกลฟเวอร์ ให้ใช้รถรางของ Nagasaki Electric Railway จากสถานี JR Nagasaki ไปเปลี่ยนรถที่ป้าย Shinchi Chukagai และลงที่ป้าย Oura Tenshudo รถรางใช้เวลาประมาณ 20 นาทีและหลังจากลงที่ป้ายจะใช้เวลาเดินประมาณ 7 นาทีไปยังสวนโกลฟเวอร์ค่ะ
ข้อมูลสถานที่แนะนำ
- ชื่อสถานที่: สวนโกลฟเวอร์ (グラバー園 / Glover Garden)
- ที่ตั้ง: 8-1 Minami Yamate-machi, Nagasaki-shi, Nagasaki 〒850-0931
- การเดินทาง: จากป้ายจอดรถราง Oura Tenshudo ของ Nagasaki Electric Railway เดินประมาณ 7 นาที
- Wi-Fi: มีให้บริการ (Nagasaki City Wi-Fi)
- ภาษา: อังกฤษ จีน (ไต้หวัน) เกาหลี
- การซื้อตั๋ว: ที่เคาน์เตอร์จำหน่ายหน้าทางเข้า
- เครดิต: VISA, MasterCard, JCB (※ไม่รับชำระด้วยบัตรเครดิตสำหรับค่าเข้าชมในแบบกลุ่ม)
Comments