![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/28153a65d4cea77ba828c8a104081a8e5bba16e6.jpg)
เช้าในฤดูหนาวที่หนาวเหน็บ ฉันนอนซุกอยู่ใต้ผ้าห่ม ยิ่งถ้าเป็นวันหยุดก็ต้องเผลอนอนต่อทุกที
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/87bdeb2a790d2b5e4e6dc6f2d7b01898ea1d1e3b.jpg)
ถ้าได้ทานหอยนางรมของโปรดแสนอร่อย ใบหน้าก็คงมีแต่รอยยิ้ม เพราะถึงฤดูกาลอาหารอร่อยหน้าหนาวแล้ว
หอยนางรมที่ทุกคนช่วยกันเลี้ยง
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/89a841af87d2d509d6715e7bef23ad21fe198f02.jpg)
เมื่อขับรถไปทางพิพิธภัณฑ์สัตว์น้ำโทบะไปเรื่อยๆ ก็จะถึงเมืองอุระมุระ หากมาจากสถานีโทบะก็ต่อรถประมาณ 10 นาที
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/970979d6fff6e8d7ebd90fbc6c9035a1fcb6e9e7.jpg)
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/c193a6e070394e05fac0e4133a02b5b59e59e910.jpg)
วันนี้เราต้องเก็บข้อมูลด้วย ก็เลยรีบมาถึงก่อนร้านเปิด
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/2a7da42dd49ac679f2a777cd35980cf3272625da.jpg)
ร้านทาคาชิมารุคาคิกโกะ ด้านหน้าเห็นทะเลกว้างใหญ่อยู่ตรงหน้า
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/e10f796fbeb308872b1fd9bb73f089d092649a44.jpg)
เจอกับคุณอาซาโอะ ไดสุเกะที่ขับรถกลับมา
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/46454b946ec2de108576ed5f33c9e3f3e021b3cb.jpg)
คุณอาซาโอะเป็นชาวประมงที่เลี้ยงหอยนางรมเองและได้เปิดร้านหอยนางรมย่างคาคิโกยะด้วย ตัวฉันเองนั้นชอบทานหอยนางรมมาก บางครั้งก็ไปซื้อมาทำเอง บางครั้งก็ไปทานที่ร้านคาคิโกยะ ข้อดีของร้านนี้ก็คงจะเป็นเจ้าของร้านเลือกหอยที่ดีที่สุดแล้วย่างให้เรา
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/278e17e7de5a7c4d98fd4ed22a340f8c96bc500e.jpg)
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/5d0453e6b637574153a48a18d6c2cb540e381312.jpg)
คุณอาซาโอะ : หอยนางรมจะย่างให้โดนไฟโดยตรงบนหินลาวา
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/0681592257e1ebfec48ca213f4f57931a67c1d58.jpg)
คุณอาซาโอะก็อยากให้หอยนางรมออกมาอร่อยโดยได้ยึดแบบวิธีการย่างไก่ของร้านยากิโทริที่ใช้ถ่านเก็บความร้อนได้นาน
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/edab174e056fe7acce7d15c03711115c89bd3840.jpg)
คุณอาซาโอะ : หอยนางรมไม่ได้ขึ้นอยู่กับเราคนเดียว ทั้งทะเล ทั้งภูเขา ถ้าสภาพแวดล้อมสมบูรณ์ดี หอยนางรมก็ดีด้วย
ที่เมืองอุระมุระที่คุณอาซาโอะเลี้ยงหอยนางรมอยู่นั้นเป็นเขตทะเลของอ่าวอิเสะและทะเลคุมาโนะ นอกจากนี้ก็ยังมีแม่น้ำคิโสะซังและแม่น้ำมิยะก็เป็นที่รับแหล่งน้ำอันอุดมสมบูรณ์จากภูเขาไหลลงสู่อ่าวอิเสะ จนเกิดกลายเป็นแหล่งน้ำที่อุดมสมบูรณ์เหมาะแก่การเลี้ยงหอยนางรมเป็นอย่างยิ่ง
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/a446b1e29b4768a3be387bf8e7239aca393c6acb.jpg)
คุณอาซาโอะ : ผมจะคอยถามหอยนางรมว่าจะหว่านแหตรงไหนดี
หอยนางรมเป็นสัตว์ที่ชอบอยู่รวมกลุ่มกัน และไม่ค่อยชอบน้ำที่เย็นจัด คุณอาซาโอะก็จะออกทะเลจับหอยนางรมแล้วก็นำกลับไป
คุณอาซาโอะ : เมื่อเราจับหอยนางรมมาจากทะเลพักไว้ประมาณ 3 วัน พอพาปล่อยคืนกลับทะเล พวกหอยก็จะกินอาหารมากกว่าเดิม
นี่เป็นการค้นพบการอยู่กับธรรมชาติโดยมนุษย์ เป็นการหมุนเวียนทางธรรมชาติที่สมดุลของทะเล ภูเขา แลดั่งคำกล่าวที่อาซาโอะกล่าวไว้ว่า หอยนางรมเลี้ยงขึ้นมาโดยทุกคน
หอยนางรมที่รสชาติหวานอร่อย
แม้จะเป็นฤดูก็ตามรสชาติของหอยนางรมก็จะแตกต่างกัน หลายคนจะคิดว่าหอยนางรมต้องฤดูหนาว แต่ฤดูใบไม้ผลิก็ไม่แพ้กัน แก้วเบียร์นี่ทางร้านรินให้เพื่อถ่ายประกอบ
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/718b502bccce3b5892d838f0e3a33e6f20ecd0cb.jpg)
คุณอาซาโอะ : น้ำจากภูเขาซึ่งเป็นน้ำแข็งที่ละลายแล้วไหลลงทะเล จะเป็นน้ำที่มีสารอาหารเต็มเปี่ยมซึ่งจะเป็นสิ่งสำคัญที่ช่วยให้หอยนางรมมีรสชาติหวาน
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/8b9865138948021a7961b204da91f81b375dc7bd.jpg)
แสงแดดอ่อนๆ สาดส่องลงมายามเช้าในฤดูหนาวที่เมืองอุระมุระ
เช้าวันหยุดอย่างนี้ก็รีบกระโดดออกจากที่นอน ออกไปอาบแสงแดดชมวิวของเมืองโทบะแล้วทานหอยนางรมแสนอร่อยดีกว่า
วันก่อนผมไปทานหอยนางรมที่ร้านโรบาตะยากิใกล้ๆ สถานีโทบะแล้วเจอคนต่างชาติ พอได้คุยก็รู้ว่าเขาเป็นเชฟมาจากซานเซบาสเตียน เขาทำงานที่โตเกียวแล้วเดินทางมาหาวัตถุดิบของอร่อยที่โทบะ เขาเคยทานหอยนางรมของจังหวัดมิเอะที่ต่างประเทศ ช่างเป็นการเดินทางท่องเที่ยวตามหาของอร่อยที่วิเศษจริงๆ
ข้อมูลร้าน
- ชื่อร้าน : ยากิกาคิโนะ ทาคาชิมารุคาคิกโกะ
- ที่อยู่ : 1-12 imaura, Uramura-cho, Toba-shi, Mie-ken
- เบอร์โทรศัพท์ :0599-32-5916
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/b32afa53aedf6bd2be69d82c503312ff8c895a80.jpg)
มุรายาม่า ยูสุเกะ ตัวแทนจาก OTONAMIE (OTONA MASTER)
คนอื่นเรียกว่าซอนซัน แต่ไม่ได้เป็นชาวต่างชาติ ทำงานกราฟฟิกดีไซน์เนอร์และนักเขียน งานอดิเรกคือเดินเล่นและปั่นจักรยาน เมื่อก่อนเคยทำวงดนตรี South Hill
Comments