![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/23b4eeb09d2d500857e0895061192abbcf8da911.jpg)
FJ: ไหนๆ แล้วก็เล่าให้ฟังหน่อยได้ไหม
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/a8181b35619b6c1d6186f227b5e251c76ba6d61a.png)
Edward: ได้เลย ไปนั่งที่ระเบียงที่ผมชอบมั้ย มองเห็นโตเกียวทาวเวอร์ด้วยนะ
คำถาม1
FJ: ทำไมถึงมาที่ญี่ปุ่น?
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/6ef7bfb67c0070d46fcff364a402b96c2ee756a9.png)
Barbara: ฉันมาจากอิตาลี ชื่อ Barbara ค่ะ เรียนภาษาญี่ปุ่นอยู่ก็เลยได้มาในฐานะนักเรียนแลกเปลี่ยน อยากมาที่ญี่ปุ่นนานแล้ว เพราะฉันอยากมาเรียนภาษาที่นี่ค่ะ
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/4b58842fdd05ef83f141c43d16775aaf23656fa1.png)
Edward: ผมชื่อ Edward เป็นคนจีนมาจากแคนาดาครับ ผมเรียนเศรษฐศาสตร์เป็นนักเรียนแลกเปลี่ยนเหมือนกัน ที่แคนาดาผมอยู่ที่เมืองแวนคูเวอร์ อยากมาลองใช้ชีวิตในเมืองใหญ่อย่างโตเกียวน่ะครับ
คำถาม2
FJ: ทำไมถึงเลือกเรียนที่มหาวิทยาลัยเคโอ ทำไมไม่เลือกมหาลัยอื่นล่ะครับ
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/0874c5af1190ddfcd193afb97cf387e0c9351678.png)
Barbara: ฉันชอบวัดญี่ปุ่นและสวนแบบญี่ปุ่น เคยคิดจะไปมหาวิทยาลัยเกียวโต แต่ลองดูโปรแกรมการเรียนของม.เคโอแล้วมีให้เลือกเรียนมากกว่าและเลือกได้อิสระกว่า คิดว่าที่นี่เหมาะกับที่ฉันต้องการพอดี ที่จริงแล้วประเทศฉันมีคนอยากเข้าเรียนเยอะมาก การแข่งขันก็เลยสูง
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/2255e34f606861d8f53231e1eb88c9f78a1ef7b7.png)
Edward: แน่นอนกว่าม.เคโอเป็นมหาลัยอันดับต้นๆ ผมก็เคยคิดว่าจะไปม.วาเซดะ หรือไม่ก็ม.โตเกียว แต่ที่นี่เดินทางสะดวกใกล้สถานีประมาณ 10 นาที แถมมีหลายเส้นทางที่เดินทางมาได้ เดินทางไปสถานีโตเกียว โตเกียวทาวเวอร์ สถานีชินากาว่าภายใน 20 นาที สะดวกมากครับ
คำถาม3
FJ: มาที่ม.เคโอ คิดว่าชอบอะไรของที่นี่ครับ?
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/8594f305eb536aa6ee644b078151ee3b7843f527.png)
Barbara: โปรแกรมที่ฉันเลือกเรียนนั้นเป็นการเรียนการสอนด้วยภาษาอังกฤษทั้งหมด และมีโอกาสได้คุยกับคนญี่ปุ่นมากขึ้น
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/7a532be6cfea8528146e184739bdaf6315449bff.png)
Edward: งานเทศกาลมิตะก็ดีมากนะ เป็นงานเทศกาลที่จัดขึ้นเดือนพ.ย.ของทุกปีเป็นเวลา 4 วัน มีผู้เข้าร่วมงานมากกว่า 2 แสนคน น่าจะเป็นงานเทศกาลมหาวิทยาลัยที่มีผู้เข้าร่วมงานมากที่สุดเลยมั้ง ผมรู้สึกภูมิใจนะครับที่ได้มาเรียนที่นี่ งานเทศกาลมิตะเป็นยังไงหรอ? ปีหน้าก็ลองมาดูด้วยตัวเองสิครับ
คำถาม4
FJ: ได้ภาษาญี่ปุ่นระดับไหน? มีอะไรที่ถนัดเป็นพิเศษบ้าง? อยู่ญี่ปุ่นแล้วเจอปัญหาอะไรบ้างไหม?
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/3051f9775de6833e9d1ed095f23c3d1306f937fa.png)
Barbara: ภาษาญี่ปุ่นฉันประมาณ N2 พวกคำเลียนเสียงอย่าง เปโกะเปโกะ สึรึสึระ โปกะโปกะ พวกนี้จำไม่ค่อยได้
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/937045b5da8d4acad74df89a9208b7bfae237afe.png)
Edward: น่าจะประมาณ N3 – N2 ช่วงที่อยู่ญี่ปุ่นแรกๆ พวกคำลงท้ายอย่าง sa, no, na ไม่รู้แยกใช้ยังไงไม่เข้าใจ
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/79a40a919124c4f9589dc1182ab3ddd11ebf2395.png)
Barbara: ตอนเปิดเทอมจะมีโปรแกรมบัดดี้ที่เรียกว่า Keio Tomodachi Program ทำให้รู้จักเพื่อนมากขึ้น และเพื่อนร่วมชั้นก็คอยช่วยเหลือกันค่ะ
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/d1045a77bed902bbcb82a13854fe3a2857326e14.png)
Edward: ที่มหาลัยมีโปรแกรมคอยซัพพอร์ตนักศึกษาแลกเปลี่ยน International Center หรือเวลามีปัญหาอะไรเพื่อนก็คอยช่วยเหลือ
คำถาม5
FJ: ไม่ชินกับวัฒนธรรมญี่ปุ่นอะไรบ้าง?
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/78b3d9c1bac493473634a311f096883053f057be.png)
Barbara: ไม่ชินกับการต้องถอดรองเท้าเวลาเข้าห้องน่ะค่ะ โดยเฉพาะห้องลองเสื้อผ้า ฉันลืมถอดรองเท้าทุกที
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/73abd1e9a54902bce9e2db93c6ada68f4633e9f7.png)
Edward: จริงด้วย ผมเคยไปโรงอาบน้ำสาธารณะครั้งแรก เดินใส่รองเท้าเข้าไป โดนว่าใหญ่เลยครับ
คำถาม6
FJ: เรียนภาษาที่ประเทศก่อนมาญี่ปุ่น คิดว่าดียังไง
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/01582349257beafa1bdc9c584a81041df0950d4d.png)
Barbara: คิดว่าการเรียนแบบ Role Play สมมติสถานการณ์ขึ้นมาแล้วให้ฝึกพูดเป็นภาษาญี่ปุ่น ได้มีโอกาสพูดกับคนญี่ปุ่น ถามคำถามแล้วก็ตอบกลับมาเป็นภาษาญี่ปุ่น
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/559c0c0b854e7982b588ceb07e318631283fc3b9.png)
Edward: นั่นสินะ การฝึกแบบสมมติสถานการณ์ขึ้นมาเช่น ในโรงพยาบาล สถานที่ทำงานพาร์ทไทม์ เป็นการฝึกสนทนาที่มีประโยชน์มาก
คำถาม7
FJ: มีงานอดิเรก หรือสนใจอะไรเป็นพิเศษไหม
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/37d020a4094315cccc34eec4bc45e7e3a98af85b.png)
Barbara: ชอบท่องเที่ยวค่ะ อาทิตย์ก่อนฉันไปเบปปุมา ชอบไปออนเซนหรือไม่ก็สถานที่ทางประวัติศาสตร์
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/2ba11e946299f3ddd31b539df1b58394ccbb2720.png)
Edward: ส่วนผมชอบไปเดินสำรวจแถวสถานีรถไฟที่ยังไม่เคยไป ชอบเดินดูย่านร้านค้า แล้วก็หาของอร่อยๆ แถวๆนี้ก็คงจะเป็นย่านร้านค้าเคโอโดริโชเต็นไก แถบอื่นก็คงจะเป็นย่านสุกาโม่ หรือไม่ก็นาคาโนะซันมอล์ เดินไปเรื่อยๆ เจอของอร่อยก็รู้สึกสนุกดีครับ
Comments