![FUN! Ryugaku](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/e12c6fb953acf2bb9b96975eb09f93bd2fc7aa3c.jpg)
ตรงนั้นน่ะ มหาวิทยาลัยเคโอไม่ใช่หรอ?
![Is this KEIO University?](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/66dcd6ad38b0aa4e6cf34a89fab36a1a62225e71.jpg)
เพื่อนร่วมห้องคุณ K ได้เล่าให้ฟังว่า มหาวิทยาลัยนี้มีชื่อเสียงมากในประเทศญี่ปุ่น เรียกได้ว่าเป็นอันดับ TOP ในด้านต่างๆ เช่น จำนวนประธานบริษัทมหาชนมากเป็นอันดับ 1 จำนวนเงินการวิจัยมากเป็นอันดับ 1 จำนวนผู้สอบผ่านนักบัญชีและนักกฎหมายมากเป็นอันดับ 1 วันนี้เราจะพาไปชมในรั้วมหาลัยกันค่ะ
อาคารเรียนหรูหราอย่างกับในเรื่องแฮร์รี่พอตเตอร์
![Harry Potter's World](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/2b09caebf2612ea31f2630f81d125751a548ca99.jpg)
ต้นแปะก๊วยสูงตระหง่าน
![Ginkgo Trees](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/7c60c339f232795c554d177c2f2c9c66c9555b05.jpg)
ตอนนี้คงเป็นเวลาเปลี่ยนคาบเรียน คนเดินขวักไขว่มากกว่าเมื่อกี้ สงสัยทุกคนกำลังรีบไปเข้าห้องเรียน
![Ginkgo Trees](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/68bd3ed17c9063cba95aa61a0ff278958ffb1170.jpg)
อาคารรูปทรงสมัยใหม่ ดูกลมกลืนเข้ากันดีกับอาคารทรงเก่า เห็นมีนักศึกษาในห้องเรียน อาคารนี้คงจะเป็นอาคารเรียนแน่ๆ
![Classroom Building](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/63d06587ad55ea61d5c330dafc953ea9c504bcbc.jpg)
![Classroom Building](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/586d8e99ef08fa5ebb344df650d3dc9b274d48e2.jpg)
ด้านนี้เป็นอาคารเก่า ซึ่งสร้างขึ้นในปี 1926 เห็นมีเจ้าหน้าที่เดินเข้าออกมากมาย คงจะเป็นอาคารสำนักงานของมหาวิทยาลัย
![Old Building](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/624abbe1117e67c0708daf30d4abddcae3f2ea90.jpg)
![Old Building](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/e0590449d0831fcb0f75a79d43acaf74d60a327f.jpg)
เห็นมีอาคารเก่าที่สุดอยู่ตรงนี้ด้วย ป้ายเขียนว่าห้ามเข้า
หืม? อาคารนี้ได้รับเลือกให้เป็นสมบัติทางวัฒนธรรมประจำชาติ สร้างขึ้นในปี 1875 โดยฟุคุซาว่า ยูคิจิ
มีชื่อทางการว่า Public Speaking Hall อาคารแห่งนี้ไม่ได้มีความสำคัญแค่สำหรับมหาวิทยาลัยเคโอเท่านั้น
แต่ยังมีความสำคัญกับประวัติศาสตร์มหาวิทลัยญี่ปุ่นอีกด้วย ปัจจุบันได้เปิดใช้เฉพาะการจัดงานที่มีความสำคัญปีละไม่กี่ครั้งเท่านั้น
![Very Old Building](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/f431afaa5b33afa7404808512e29967f0a0d7606.jpg)
=====
เอ๊ะๆ
มีสาวสวยกับหนุ่มหล่ออยู่ตรงนั้น
กำลังซื้อของที่ร้านค้าในมหาวิทยาลัย
กำลังซื้ออะไรกันนะ
ลองไปคุยกันดูค่ะ
FJ:ทำอะไรอยู่หรอคะ
BARBARA:กำลังเลือกซื้อของฝากให้ครอบครัวและเพื่อนที่ประเทศน่ะค่ะ
EDWARD:ใช่ๆ เธอก็มาเลือกด้วยกันสิ
FJ:มีสินค้าเยอะแยะเลย ทั้งดินสอ คุกกี้ แก้ว ยังมีผ้าพันคอด้วย
BARBARA:อยากได้ผ้าพันคอผืนนี้จัง..
![Barbara](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/1837dd0503e183866f7d8f125d6dbb0dd10f19dd.jpg)
BARBARA : เป็นไงคะ น่ารักไหม?
![Barbara](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/1f1cd5913e00abd85ca417c4175fbfe0a13ffb3d.jpg)
BARBARA:กระเป๋าใบนี้มีที่ใส่ทั้งกระเป๋าสตางค์ กระเป๋าใส่นามบัตร และมีโลโก้ KEIO UNI ด้วย ดีจังเลย
![Barbara](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/e93db790a8fceba9a4136974aab72a4f5cb727b1.jpg)
EDWARD:เอ่อ...
BARBARA:อะไรหรอ?
EDWARD:ซื้อให้ครอบครัวกับเพื่อนก่อนสิ
BARBARA:อุ๊ย ลืมไปเลย
ผ่านไป 5 นาที
EDWARD:เลือกได้แล้วล่ะครับ ผมชอบสมุดโน้ตมากที่สุด ดีไซน์ของปกสวยดี แล้วก็พัดที่เลือกมีความเป็นญี่ปุ่น คิดว่าแม่ต้องชอบแน่ๆ กระติกน้ำสแตนเลสนำไปใช้ได้ ก็เลยเลือกพวกนี้ครับ
![Edward](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/2eb81f88e01887a16ed3b4a1caced4e829544294.jpg)
![Edward](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/28ff7887325a3f0f5a851091675af50b75bdd846.jpg)
ผ่านไป 15 นาที
FJ&EDWARD:ยังไม่เสร็จอีกหรอ..
BARBARA:เลือกไม่ถูกเลย....
ผ่านไป 30 นาที
FJ&EDWARD:ยังอีกหรอ
BARBARA:ได้แล้วๆ ตกลงก็เอา “ยามะโชคุคะเร” ถูกและอร่อย ฉันทานบ่อยประมาณอาทิตย์ละครั้ง ก็เลยอยากให้ครอบครัวได้ลองทานด้วย
![Barbara](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/b3c0af6702de10fdd08d50065b203bf5d895762c.jpg)
BARBARA:เมื่อทานแกงกะหรี่แล้วก็ต้องตามด้วย"น้ำดื่มเคโอ" แล้วก็คุกกี้ด้วย
![Barbara](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/62bf023bc7b272577f7e7f03d7feb24efe522585.jpg)
*สินค้าที่แนะนำเหล่านี้ สามารถซื้อได้ในเว็บไซต์ด้านล่าง จัดส่งทั่วประเทศญี่ปุ่น
https://keiogoods.jp/
แนะนำสถานศึกษา:
มหาวิทยาลัยเคโอก่อตั้งโดยนายฟุคุซาว่า ยูคิจิ ในปีค.ศ. 1858 ปัจจุบันผ่านมาเป็นเวลา 150 ปี มีตั้งแต่โรงเรียนประถมจนถึงมหาวิทยาลัยและระดับบัณฑิตวิทยาลัย มหาวิทยาลัยเคโอ เป็นที่ยอมรับว่าเป็นสถาบันบ่มเพาะนักการเมืองและนักบริหารชั้นนำในประเทศมายาวนาน เป็นที่รวมของนักคิด นักบริหารระดับประเทศ ศิษย์เก่าของมหาวิทยาลัยล้วนแล้วแต่ก้าวขึ้นไปมีบทบาทสำคัญ ทั้งในทางเศรษฐกิจ การเมือง และธุรกิจของญี่ปุ่น
มีการเรียนการสอน 10 คณะ และสถาบันวิจัย 4 สถาบัน เช่น คณะอักษรศาสตร์ คณะเศรษฐศาสตร์ คณะแพทยศาสตร์ คณะวิศวกรรมศาสตร์ เป็นต้น
ณ เดือนพฤษภาคม ปี 2017 มีจำนวนนักศึกษาแลกเปลี่ยนมากกว่า 1900 คน ไม่เพียงแต่เอเชียตะวันออกเท่านั้น แต่ยังมีนักศึกษามาจากหลากหลายประเทศ ทั้งเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ อเมริกาเหนือ ยุโรป โอเชียเนีย เป็นต้น
แม้จะไม่มีความรู้ด้านภาษาญี่ปุ่น ก็สามารถเข้าเรียนแบบภาษาอังกฤษได้ มีโปรแกรมการศึกษาเป็นแบบอินเตอร์ ร่วมกับสถาบันการศึกษาต่างๆ ในรูปแบบดับเบิ้ลดีกรีโปรแกรม ระบบ PEARL , GIGA เป็นต้น
https://www.keio.ac.jp/en/admissions/
ข้อมูลทั่วไป:
- ก่อตั้ง: ปีค.ศ. 1858
- จำนวนนักศึกษา: มากกว่า 33,000 คน
- จำนวนวิทยาเขต: 6
Keio by the Numbers
(https://www.keio.ac.jp/en/about/by-the-numbers/)
Comments