![วันหยุดประจำชาติญี่ปุ่น วันขอบคุณแรงงาน อย่าลืมความรู้สึกขอบคุณซึ่งกันและกัน](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/jpg_2020-10-15-03-48-38.jpg)
ในสหรัฐอเมริกามีวันหยุดที่เรียกว่า "วันขอบคุณพระเจ้า" หรือ "Thanksgiving Day" ส่วนในญี่ปุ่นก็มีวันหยุดที่คล้ายกันถูกกำหนดขึ้น ซึ่งก็คือ "วันขอบคุณแรงงาน" ในวันที่ 23 พฤศจิกายนนั่นเองค่ะ แล้วขอบคุณใครกันแน่? คิดว่าตงมีคนที่คิดแบบนี้กันสินะคะ ในที่นี่ เราจะแนะนำที่มาของ "วันขอบคุณแรงงาน" หรือ "Working Thanksgiving Day" กันค่ะ
วันขอบคุณแรงงานคืออะไร? เกี่ยวข้องอะไรกับพิธีนีนาเมะไซ?
![วันขอบคุณแรงงานคืออะไร? เกี่ยวข้องอะไรกับเทศกาลนีนาเมะไซ?](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/shutterstock1012819957jpg_2020-10-15-03-48-59.jpg)
แต่เดิมมีต้นกำเนิดมาจากวันเทศกาลที่เรียกว่า "นีนาเมะไซ" ซึ่งเป็นการขอบคุณเทพเจ้าแห่งความอุดมสมบูรณ์ของธัญพืชทั้งห้าที่ประทานให้ได้ผลผลิตเก็บเกี่ยวอันดี นีนาเมะไซเป็นธรรมเนียมถวายธัญพืชใหม่ที่เก็บเกี่ยวได้ในปีนั้นแด่พระเจ้าเพื่อเป็นการขอบคุณที่ประทานให้เก็บเกี่ยวได้ดี โดยเฉพาะอย่างยิ่ง มันเป็นหนึ่งในพิธีกรรมสำคัญที่ยังคงสืบทอดต่อไปยังราชวงศ์ของจักรพรรดิในฐานะงานพระราชพิธีซึ่งสมเด็จพระจักรพรรดิจะทำการเก็บเกี่ยวและเสวยธัญพืชใหม่ด้วยตัวเองเพื่อเป้นการขอบคุณเทพเจ้าทั้งหลาย อย่างเช่น เทวีสุริยา อามาเทราสุโอมิคามิ เป็นต้น มีการกำหนดให้วันที่ 23 พฤศจิกายนเป็นวันหยุดประจำชาติในปี ค.ศ. 1873 ในปัจจุบัน ศาลเจ้าใหญ่ ๆ ทั่วญี่ปุ่นก็จัดพิธี "นีนามะไซ" ด้วย
![วันขอบคุณแรงงานคืออะไร? เกี่ยวข้องอะไรกับพิธีนีนาเมะไซ?](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/shutterstock1824716165jpg_2020-10-15-03-49-16.jpg)
ภายหลังสงครามได้เปลี่ยนชื่อเป็น “วันขอบคุณแรงงาน” ในปี ค.ศ. 1948 เพื่อแยกงานนีนามะไซซึ่งเป็นงานภายในวังออกจากงานพิธีที่สามัญชนจัดขึ้น มีวัตถุประสงค์เพื่อ "ให้เกียรตฺิแก่การทำงานหนัก ฉลองการผลิต และขอบคุณซึ่งกันและกัน" และได้กลายเป็นวันหยุดประจำชาติของญี่ปุ่น
"วันขอบคุณแรงงาน" ขอบคุณใครในเรื่องอะไร?
![วันขอบคุณแรงงาน ขอบคุณใครในเรื่องอะไร?](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/shutterstock1815696650jpg_2020-10-15-03-52-06.jpg)
หากคุณค้นหาความหมายของคำว่า "勤労" (คินโร แปลว่า แรงงาน) ในชื่อวัน คุณจะพบความหมายว่า "ทำงานด้วยแรงกายแรงใจ" และ "ทำงานที่กำหนดตามค่าตอบแทนที่ได้รับ" เดิมทีพิธีนีนามะไซนั้นต้องขอบคุณพระเจ้าสำหรับผลผลิตเก็บเกี่ยวซึ่งเป็นธัญพืช แต่ปัจจุบัน ก็ต้องขอบคุณคนที่ทำ "งาน" มากมายเช่นกัน ไม่ว่าจะเป็นคนที่ทำงานให้กับบริษัทหรือคนที่ทำงานบ้านซึ่งไม่ได้สร้างรายได้ก็ตาม
สำหรับคนญี่ปุ่น การมีรู้สึกขอบคุณตลอดเวลาก็เป็นสิ่งสำคัญ
![สำหรับคนญี่ปุ่น การมีรู้สึกขอบคุณตลอดเวลาก็เป็นสิ่งสำคัญ](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/shutterstock201215921jpg_2020-10-15-03-52-58.jpg)
คนญี่ปุ่นจะพูดว่า "อิทาดากิมัส" (ขอรับประทานนะครับ หรือในภาษาไทยนิยมแปลว่า จะทานแล้วนะครับ) ก่อนกินข้าวและพูดว่า "ขอบคุณที่เลี้ยง" หลังจากที่กินเสร็จ นี่เป็นการขอบคุณผู้คนที่เกี่ยวข้องในมื้ออาหารนั้น ขอบคุณส่วนประกอบอาหาร ความรู้สึกขอบคุณสามารถพบเห็นได้ในชีวิตประจำวัน
![สำหรับคนญี่ปุ่น การมีรู้สึกขอบคุณตลอดเวลาก็เป็นสิ่งสำคัญ](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/shutterstock289691642jpg_2020-10-15-03-53-16.jpg)
"วันขอบคุณแรงงาน" วันที่ 23 พฤศจิกายนเป็นวันขอบคุณซึ่งกันและกันสำหรับความพยายามในทุก ๆ วันพร้อมกับขอบคุณอาหารบนโต๊ะในแต่ละวัน ด้วยเหตุนี้จึงเป็นวันหยุดที่ยอดเยี่ยม เราก็หวังว่าการไม่ลืมความรู้สึกขอบคุณและการสื่อสารความรู้สึกที่ "ขอบคุณเสมอ" จะช่วยทำให้เป็นวันที่ความผูกพันระหว่างครอบครัวและคู่ชีวิตลึกซึ้งยิ่งขึ้นนะคะ♪
Comments