![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/SL6A3060-2sjpg_2020-03-11-10-49-31.jpg)
จากสนามบินนานาชาตินาริตะ สามารถเดินทางด้วยรถไฟขบวนเดียวเพื่อมาท่องเที่ยวที่โตเกียว อุเอโนะ สวนอุเอโนะ พิพิธภัณฑ์ศิลปะตะวันตกแห่งชาติและถนนช้อปปิ้งอาเมโยโกะ ซึ่งเป็นแหล่งท่องเที่ยวและแหล่งช้อปปิ้งที่มีเสน่ห์อย่างมาก
ครั้งนี้ พวกเราพาผู้โชคดีจากหลายประเทศมาท่องเที่ยวอุเอโนะแบบเจาะลึกด้วยบริการทัวร์ของUeno Joshi
11:00 เดินเล่นไปตามแหล่งศิลปะในสวนอุเอโนะ
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/SL6A2855-2sjpg_2020-03-11-10-49-41.jpg)
ที่สวนอุเอโนะ พวกเราก็ได้รับการต้อนรับจากไกด์สาวสวยที่มาในชุดกิโมโน Ueno Joshiเป็นบริการพิเศษที่ช่วยให้คุณมีมัคคุเทศก์และท่องเที่ยวในอุเอโนะราวกับว่าเป็นเพื่อนที่พาคุณเที่ยว หลังจากแนะนำตัวและฟังคอร์สที่จะพาไปทัวร์แล้วก็ถึงเวลาออกเดินทาง!
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/SL6A2837-2sjpg_2020-03-11-10-49-58.jpg)
จุดแรกที่พวกเราได้มาเยี่ยมชมคือ พิพิธภัณฑ์ศิลปะตะวันตกแห่งชาติ ส่วนหนึ่งของมรดกโลกด้านสถาปัตยกรรมและการวางผังเมืองของสถาปนิกชื่อดัง Le Corbusier
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/SL6A2845-2sjpg_2020-03-11-10-50-12.jpg)
ภายในพิพิธภัณฑ์มีรูปปั้นต้นฉบับของ "คนครุ่นคิด" ของ Rodin อีกด้วย!
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/SL6A2873-2sjpg_2020-03-11-10-50-24.jpg)
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/SL6A2894-2sjpg_2020-03-11-10-50-44.jpg)
มีสถานที่แสดงศิลปะมากมายในอุเอโนะ เช่นพิพิธภัณฑ์แห่งชาติโตเกียวและมหาวิทยาลัยศิลปะโตเกียว
11:45 พื้นที่จัดแสดงพร้อมพิพิธภัณฑ์Shitamachi
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/SL6A2919-2sjpg_2020-03-11-10-51-44.jpg)
อาคารนี้ถูกสร้างขึ้นในยุคสมัยเมจิปี 43 และบรรยากาศของร้านขายเหล้าในช่วงเวลายคุนั้นก็ยังคงอยู่
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/SL6A2924-2sjpg_2020-03-11-10-51-53.jpg)
เช่าเสื้อสวมสไตล์คนขายของสมัยก่อน และถ่ายรูปเป็นที่ระลึกได้ฟรี!
12:00 รับประทานอาหารกลางวันที่ 「Uenosakuragiatari」
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/SL6A2932-2sjpg_2020-03-11-10-52-07.jpg)
รับประทานอาหารกลางวันที่ "Uenosakuragiatari" เป็นบ้านสมัยก่อนที่มีอายุกว่า 80 ปีและได้มีการปรับปรุงให้กลายเป็นร้านอาหาร
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/DSC0385sjpg_2020-03-11-10-53-16.jpg)
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/SL6A2963-2sjpg_2020-03-11-10-53-31.jpg)
อาหารเซ็ตเป็นไก่ทอด กรอบอร่อยมาก!
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/SL6A2926-2sjpg_2020-03-11-10-53-41.jpg)
ในย่าน Uenosakuragiก็ยังมีสถาปัตยกรรมญี่ปุ่นโบราณหลงเหลืออยู่ เห็นแล้วก็อยากถ่ายรูปเก็บไว้เป็นที่ระลึก
13:00 พิธีชงชาที่ห้องน้ำชา YUKA・AN
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/SL6A3039-2sjpg_2020-03-11-10-53-59.jpg)
ร้านที่อยู่ติดกับ “Uenosakuragiatari” ก็คือ“ YUKA・AN” เป็นสถานที่สัมผัสประสบการณ์พิธีชงชาสำหรับชาวต่างชาติ โดยมีการสอนเป็นภาษาอังกฤษ และดื่มได้ดื่มมัทฉะโดยใช้ถ้วยที่ทำมานานกว่า 300 ปีมาแล้วหรือถ้วยของนักเขียนชาวญี่ปุ่นที่มีชื่อเสียง
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/SL6A3025-2sjpg_2020-03-11-10-54-13.jpg)
ไม่ต้องกังวลว่าจะยาก เพราะสต๊าฟจะสอนวิธีชงชาให้อย่างเข้าใจง่าย
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/collagejpg_2020-03-11-10-59-59.jpg)
สัมผัสประสบการณ์พิธีชงชาและของหวาน 1,100 เยนต่อคน (รวมภาษี)
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/SL6A3063sjpg_2020-03-11-10-55-15.jpg)
แต่ละคนก็สามารถผ่อนคลายและดื่มชาในบรรยากาศที่เงียบสงบได้ ดีจริงๆ!
13:45 สุสานยานากะ~วัดJomyoin
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/SL6A3082-2sjpg_2020-03-11-10-55-45.jpg)
ประมาณ 10 นาทีจากสถานที่สอนพิธีชงชา ก็จะมาถึงสุสานยานะกะ มีสุสานของซามูไรญี่ปุ่นและนักเขียนจำนวนมากอยู่ที่นี่
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/SL6A3188-2sjpg_2020-03-11-10-55-59.jpg)
เดินจากที่นั่น 5 นาที ที่วัดJomyoinก็จะเห็นจิโซ(พระพุทธรูปหินขนาดเล็ก)จำนวนมากวางเรียงรายถึงจำนวน 28,000 ชิ้น!
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/SL6A3209-2sjpg_2020-03-11-10-56-14.jpg)
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/SL6A3216-2sjpg_2020-03-11-10-56-23.jpg)
"Ukagai Jizo" คือพระพุทธรูปหินที่จะทำนายถึงความกังวลในใจคุณได้ หากคุณมีความกังวลในใจให้นึกถึงมันไว้ และยกพระพุทธรูปหินขึ้น ถ้าคุณสามารถยกได้อย่างเบาสบาย หมายถึงว่าความกังวลจะแก้ไขได้ แต่หากยกแล้วรู้สึกหนัก หมายถึงว่าความกังวลที่คุณมีต้องเวลานานในการแก้ไข ใครมาเที่ยวที่นี่อย่าลืมมาลองยกพระพุทธรูปหินดูนะคะ!
14:15 วัดJomyoin~เส้นทางกลับ
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/SL6A3243-2sjpg_2020-03-11-10-56-51.jpg)
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/IMG1865Originalsjpg_2020-03-11-10-57-02.jpg)
วัดJomyoinเป็นวัดที่ใหญ่ที่สุดในย่านอุเอโนะ ภายในเขตวัดยังมีต้นซากุระและต้นดอกบ๊วยปลูกอยู่หลายต้น เป็นจุดนิยมในการมาถ่ายรูปดอกไม้อีกที่หนึ่งด้วย
15:00 บอกลากับสวนอุเอโนะ
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/SL6A3242-2sjpg_2020-03-11-10-57-23.jpg)
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/SL6A2880-2sjpg_2020-03-11-10-57-36.jpg)
ทัวร์ที่สนุกจบลงแล้ว ต้องขอบคุณมัคคุเทศก์ที่ใจดีและเป็นมิตรของUeno Joshi ทำให้พวกเราได้เจาะลึกกับสถานที่ท่องเที่ยวในอุเอโนะอย่างมากมาย หากคุณต้องการท่องเที่ยวแบบเป็นกันเองและได้แลกเปลี่ยนพูดคุยกัน ก็แนะนำทัวร์ของUeno Joshi ค่ะ (Instagram: @ueno_tourism)
Comments