ช่วงเวลาเช้าและก่อนนอน เป็นช่วงเวลาที่สำคัญในการดูแลและบำรุงผิวหน้า สาวๆ ชาวญี่ปุ่นใช้ผลิตภัณฑ์อะไรในการดูแลสภาพผิวกันบ้างน้า ได้ยินมาว่าบางคนก็ใช้สบู่ก้อนถูจนเกิดฟอง บางคนก็ชอบใช้แบบโฟม หรือบางคนก็ใช้แบบครีมที่เป็นหลอดๆ แต่ไม่ว่าจะชอบแบบใดก็ตาม สาวๆก็มักจะเลือกผลิตภัณฑ์จากสภาพผิวของตนเองเป็นหลักจริงไหมคะ
![Face-Wash-01](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/c7678b1fc3522ca0dbd58cbabc9c7a28075b5304.jpg)
![Face-Wash-02](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/85a3a92458bee08b4d4a7eb3b9696f14780ff3c7.jpg)
สบู่แบบก้อน ช่วยถนอมผิวหน้า
สบู่แบบก้อนจะสามารถล้างออกได้ง่ายและไม่ระคายเคืองผิว อีกทั้งยังสามารถทำความสะอาดได้อย่างดีเยี่ยม นอกจาก
แบรนด์ดังๆอย่าง Shisedo (Prior All Cleanse Soap) และ Kose (Sekkisei Facial Essence Soap)แล้ว ก็ยังมีแบรนด์ที่มีประวัติความเป็นมาอย่างยาวนานตั้งแต่ปี 1970 อย่าง Kao White Soap สำหรับผู้ที่มีปัญหาสิวฝ้า ก็ยังมีแบรนด์ “Rosette Cleansing Paste”ที่เปิดตัวครั้งแรกในปี 1951 อย่างไรก็ตาม แต่ละพื้นที่ก็จะมีคุณสมบัติเฉพาะพิเศษของตนเอง เช่น แบรนด์นี้เหมาะกับผู้ที่มีสภาพผิวมัน และรูขุมขนกว้าง เป็นต้น โดยทั่วไปคุณสามารถหาซื้อสบู่ทำความสะอาดผิวหน้าเหล่านี้ได้ตามร้านขายยาทั่วไป
![Face-Wash-03](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/865041657736e0eef1075877958bde908ffcf7ca.jpg)
โฟมทำความสะอาดผิวหน้า สบายๆ ไม่ต้องตีโฟมเอง
เคลนซิ่งชนิดหัวปั๊มที่ปั๊มโฟมออกมาได้ตั้งแต่เริ่มใช้ ข้อดีของผลิตภัณฑ์ชนิดนี้คือเนื้อครีมจะออกมาเป็นโฟมหนานุ่มน่าใช้โดยที่เราไม่ต้องถูฟองเอง ผลิตภัณฑ์ 1 ขวด (150g) จะมีราคาประมาณ 700-800เยน นอกจากนี้ยังมีแบบที่เป็นทั้งเคลนเซอร์และ make up remover หรือที่เรียกว่า 2 in 1 ยี่ห้อที่เป็นที่นิยมในหมู่สาวๆมากที่สุดคือ Dove“Make-up Removing Foaming Cleanser” และ Biore “Uru Uru Instant Foaming Wash”
![bio_clensing_bubble_00_img_l_002拝借画像](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/461382d3bb6abdd2681ff2a6c56c1b316321488c.jpg)
![Face-Wash-05](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/15fe9b6a6715f9c4842c8a9106687a19065fbc2a.jpg)
เคลนซิ่งโฟมแบบหลอด มีขายมากที่สุดตามร้านค้าทั่วไป
โฟมล้างหน้าแบบหลอดเป็นผลิตภัณฑ์ที่เป็นที่นิยมากที่สุดและหาได้ง่ายตามร้านขายยาทั่วไป วิธีการใช้ก็แสนง่ายแบบที่เราทุกคนคุ้นชิน คือการบีบโฟมลงบนฝ่ามือจากนั้นถูจนเกิดฟอง นอกจากนั้นแล้วยังมีให้เลือกใช้หลากหลายแบบตามลักษณะของผิวหน้า เช่น แบบเพิ่มความสดชื่น และเพิ่มความชุ่มชื้น ยี่ห้อที่เป็นที่นิยมในหมู่สาวๆญี่ปุ่น ได้แก่ Kao “Nivea Cleansing Cream Wash” และ “Bioré Skin Care Facial Foam” แบรนด์ Shiseido “Senka Perfect Whip”แบรนด์ Rosette“Rosette Cleansing Paste” โดยจะมีราคาอยู่ระหว่าง 400-600เยน (130g)
![product_image_01_003拝借画像](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/400ec2c92222b111b130f1a764752ac38dd60de6.jpg)
Comments