ทุกๆ ปี ตามเมืองต่างๆ ในญี่ปุ่นจะประดับประดาไฟสีสันสวยงาม ต้อนรับเทศกาลคริสตมาส โดยเฉพาะอย่างยิ่งในเมืองโตเกียว จะมีการจัดประดับประดากันเป็นร้อยๆ ที่ตามจุดต่างๆ ชนิดที่เรียกได้ว่าเลือกชมกันไม่ถูกทีเดียวเชียวค่ะ แต่ถ้าหากใครไปได้ไปเยือนเมืองหลวงอย่างโตเกียว แต่มาเที่ยวแถบคันไซแล้วล่ะก็ เมืองที่ฉันอยากแนะนำมากๆ ให้มาชมความตระการตาของไฟสวยงามก็คือ เมืองโกเบ ในจังหวัดเฮียวโงะค่ะ ลองจินตนาการภาพเมืองสวยงาม บรรยากาศดูยูโรปหน่อย ประดับไฟสวยงามน่ารักดูสิค่ะ แค่คิดก็สนุกแล้วเนอะ
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/6cde5f472f5c9c57c2f5d3b036343bfd9e69672bjpg2019-09-20-130024jpg_2019-11-01-04-09-57.jpg)
ลุงซานต้าผู้น่ารักถูกตกแต่งไว้บนอาคารบ้านเรือนในเขตอิจิคัน
นอกเหนือจากเสน่ห์ของเมืองแบบยุโรปแล้ว เมืองโกเบยังมีชื่อเสียงในเรื่องเทศกาลฤดูหนาวที่เรียกว่า“ลูมินาริเอะ( Luminarie)” เทศกาลประดับไฟนี้จัดขึ้นในใจกลางเมืองโกเบและทอดยาวไปตามถนน เพื่อเป็นการระลึกถึงแผ่นดินไหวฮันชินครั้งใหญ่ ซึ่งเกิดขึ้นในปี 1995 ที่เมืองแห่งนี้ เมืองโกเบจัดประดับไฟที่งดงามซึ่งสามารถชื่นชมได้เพียงไม่กี่วันในช่วงต้นเดือนธันวาคม
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/2536ae2107db9267aa2f8fc08647f2888c4e5662jpg2019-09-20-130055jpg_2019-11-01-04-13-35.jpg)
อุโมงค์ทางเดินที่ประดับไฟอย่างอลังการ ทอดยาวตามถนนของเมืองโกเบ
ในแต่ละปี การประดับประดาแสงไฟในเมืองแห่งนี้จะมีจุดประสงค์แตกต่างกันออกไป ทำให้ถึงจะมาเยือนที่นี่ในปีไหนก็ไม่ซ้ำซากน่าเบื่อ ทางเดินท่ามกลางแสงไฟสวยงามนี้ได้รับการออกแบบทิศทางการเดินชม โดยมีสต๊าฟของงานคอยแนะนำเส้นทางไปตลอดทาง ไม่เพียงแต่ความงามของแสงไฟเท่านั้น ยังมีดนตรีไพเราะ บรรเลงโดยวงออเครสต้าท้องถิ่น ซึ่งหมุนเวียนสลับเปลี่ยนมาบรรเลงกันให้ฟังทุกปี
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/61162dc3138244d279741e11d6050d3de7a0a2efjpg2019-09-20-130110jpg_2019-11-01-04-14-30.jpg)
ไฮไลท์ของงานคงจะหนีไม่พ้นกำแพงแสงไฟอันน่าตื่นตาตื่นใจ
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/2d19fc8488b7a34ac8f1a9bb8f7cb9eecd63b613jpg2019-09-20-130124jpg_2019-11-01-04-15-35.jpg)
ผู้คนต่างตกตะลึงไปกับความยิ่งใหญ่ของกำแพงไฟ
ซึ่งรวมตัวกันเสมือนเป็นโบสถ์น้อยๆ
การจัดแสดงไฟสวยงามของเมืองโกเบในปีนี้ จะจัดขึ้นในวันที่ 2 ธันวาคม จนถึงวันที่ 11 ธันวาคมค่ะ การเดินทางก็ไม่ยาก เพียงแค่นังรถไฟเจอาร์ สายโกเบ มาลงที่สถานีโมโทมาจิ เส้นทางเดินจะเริ่มตั้งแต่ตรงส่วนที่เคยเป็นย่านทีพักอาศัยเก่า (Former Foreign Settlement)ยาวไปจนถึงสวนสาธารณะฮิกาชิยูเอนจิ ส่วนค่าเข้าชมฟรีค่ะ และเนื่องจากอากาศหนาว แนะนำว่าให้ใส่เสื้อผ้าหนาๆ ทำตัวให้อุ่นเข้าไว้นะคะ
ภาพถ่ายโดย เอ.เอ็ม แมกซ์เวล
Comments