![สัมภาษณ์พูดคุยกับนักเรียนโรงเรียนสอนภาษาญี่ปุ่น ISI ตอนที่ 2](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/a3f5523c54383006daa319bb0a9576880cbfd666.jpg)
คุณเคยคิดว่า "อยากจะลองมาศึกษาต่อในญี่ปุ่นดูจัง!" กันบ้างมั้ยคะ
คุณทราบมั้ยคะว่ามีชาวต่างชาติที่เข้ามาศึกษาภาษาญี่ปุ่น ลองประสบการณ์ใช้ชีวิตในญี่ปุ่น ท่องเที่ยวในประเทศญี่ปุ่นเพิ่มขึ้นทุกๆปี แต่ทว่า เมื่อพูดถึงการศึกษาต่อที่ประเทศญี่ปุ่น คาดว่าคงมีเรื่องที่น่ากังวลหลายๆเรื่องแน่ รวมไปถึงคนที่กำลังเป็นกังเวลว่าจะไปหาข้อมูลเกี่ยวกับการศึกษาในต่างประเทศมาจากที่ไหนดีก็มีอยู่ไม่น้อย
และเพื่อช่วงคลายความกังวลใจสำหรับคนที่มีความสนใจอยากลองมาศึกษาต่อที่ประเทศญี่ปุ่นแต่ยังไม่มั่นใจนั้น ครั้งนี้เราได้ไปสัมภาษณ์เหล่านักเรียนต่างชาติในโรงเรียนสอนภาษาญี่ปุ่น ISI เกี่ยวกับประสบการณ์ศึกษาต่อต่างประเทศกันมาค่ะ!
โรงเรียนสอนภาษาญี่ปุ่น ISI เป็นโรงเรียนสอนภาษาญี่ปุ่นที่ตั้งอยู่ในประเทศญี่ปุ่น มีนักเรียนจากทั่วประเทศมากกว่า 50 ประเทศมาเรียนที่นี่ ครั้งนี้เราจะมาพูดคุยกับคุณ Deboและ คุณ Charles ใครที่ลังเลหรือกำลังตัดสินใจที่จะมาเรียนต่อญี่ปุ่นก็ลองอ่านดูนะคะ
Q1: ช่วยแนะนำตัวหน่อยค่ะ
D: ชื่อ Debo ครับ อายุ 28 ปี อยู่ญี่ปุ่นได้ 1 ปี 8 เดือนแล้ว
C: ชื่อ Charles ครับ อายุ 25 ปี อยู่ญี่ปุ่น 1 ปี 2 เดือน
Q2: ทำไมถึงมาอยู่ที่โตเกียวคะ
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/7101143e2b5503d20fdeed79e289ed7f5af82618.png)
D: ผมชอบคนญี่ปุ่นตรงที่มีความตั้งใจและมุ่งมั่น เมื่อตอนเรียนมัธยมต้นผมเคยคิดจะมาเรียนต่อญี่ปุ่นนะครับ พอเรียนจบทำงานแล้วก็พอมีเงินบ้างจึงตัดสินใจลาออกจากงาน ทำตามฝันตัวเองมาเรียนต่อที่ญี่ปุ่นครับ
![Interview with international students at ISI Japanese school ~ Part 2](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/d0e0589778751b872b8b9ad9cabe1be7cdf1037c.png)
C: ก่อนมาอยู่ที่ญี่ปุ่น ผมเรียนภาษาญี่ปุ่นที่ฮ่องกงอาทิตย์ละครั้งเป็นเวลา 6 เดือน รู้สึกว่าการเรียนเป็นไปได้ช้ามาก ผมิคิดว่าการจะเรียนให้ได้ผลดีก็ต้องมาใช้ชีวิตจริง
Q3: ทำไมเลือกเรียนที่โรงเรียนสอนภาษาญี่ปุ่น ISI?
![Interview with international students at ISI Japanese school ~ Part 2](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/86ef3be0744b6f9999662a2f2e3276e12eaa5bf8.png)
D: โลเคชั่นดี การจำกัดจำนวนนักเรียนจากแต่ละประเทศก็เหมาะสม มาเรียนภาษาญี่ปุ่นแต่ก็ได้เพื่อนจากหลายประเทศด้วย
![Interview with international students at ISI Japanese school ~ Part 2](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/a905b8ec738dac2bb2084f3402d33938a638ff4a.png)
C: ผมเรียนดีไซเนอร์มา เห็นแผ่นพับแนะนำโรงเรียนครั้งแรกก็ชอบเลย โลเคชั่นที่อิเคะบุคุโระก็ดี เหตุผลสำคัญก็คือมีเนื้อหาที่สอนเพื่อการสมัครงานด้วย ทั้งการซ้อมสัมภาษณ์งาน การสนทนาด้วย
Q4: โรงเรียนมีจุดเด่นอย่างไรคะ?
![Interview with international students at ISI Japanese school ~ Part 2](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/aadafd73f9272c065f3eaa398355305911834636.png)
D: คุณครูทุกท่านที่นี่ดีมากครับ สอนโดยใช้ตัวอย่างที่หลากหลาย เรียนเบื้องต้นการบ้านจะเยอะมาก แต่พอเรียนระดับกลางแล้วก็สอนคำพูดที่หลากหลายนอกตำราเรียนด้วย
![Interview with international students at ISI Japanese school ~ Part 2](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/2adee73d7b22b5af3006784140c372ce6cad6c7c.png)
C: การเรียนการสอนสนุก คลาสนึงมีนักเรียนประมาณ 10 คน เวลาเรียนไวยากรณ์ก็มีประโยคตัวอย่างมากมาย การเรียนการสอนเป็นภาษาญี่ปุ่นทำให้พัฒนาไปได้เร็ว
※หากคุณสนใจที่จะเข้าศึกษาที่ประเทศญี่ปุ่น โดยคุณสามารถสัมผัสวัฒนธรรมญี่ปุ่นไปพร้อมกับการเรียนภาษาญี่ปุ่นได้ล่ะก็ ทำไมไม่ลองเข้าร่วมหลักสูตรภาคฤดูร้อนของโรงเรียนภาษาญี่ปุ่น ISI กันดูล่ะคะ คลิกปุ่มด้านล่างเพื่ออ่านรายละเอียดหลักสูตรฤดูร้อนทันที!
Q5: การใช้ชีวิตที่ญี่ปุ่นมีอะไรที่น่าสนใจบ้างคะ?
![Interview with international students at ISI Japanese school ~ Part 2](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/9e8b22973920a22d124697a90f8f5ee8ca21baa7.jpg)
D: เมื่อวันที่ 22 มกราคม 2018 โตเกียวหิมะตกเป็นวันแรก ได้ลองทำตุ๊กตาหิมะครับ
![Interview with international students at ISI Japanese school ~ Part 2](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/567f4648c7d146bb3b9c7c8ef180aa2969802fd8.jpg)
C: ผมชอบถ่ายรูป ได้ไปเที่ยวถ่ายรูปธรรมชาติไว้เยอะครับ
Q6: สุดท้ายนี้มีอะไรอยากจะบอกไหมคะ
![Interview with international students at ISI Japanese school ~ Part 2](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/101af892a0d5c694cd25900a0dc2d37ab7c35c89.png)
D: โรงเรียนสอนภาษาญี่ปุ่น ISI เป็นโรงเรียนที่ดีมาก ทำให้เรียนได้อย่างเต็มที่ และได้สัมผัสประสบการณ์ต่างวัฒนธรรมด้วย
![Interview with international students at ISI Japanese school ~ Part 2](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/8b1cdfc755ae696f06b1230c1132c763ad0c26be.png)
C: การเริ่มก้าวเดินออกมาข้างหน้าไม่ใช่เรื่องยาก คุณก็ทำได้!
คุณรู้สึกอย่างไรบ้างคะเมื่ออ่านบทสัมภาษณ์จริงของนักเรียนต่างชาติที่มาศึกษาต่อในประเทศญี่ปุ่น
เราหวังว่าการสัมภาษณ์ในครั้งนี้จะทำให้คุณมีความสนใจในการศึกษาต่อที่ประเทศญี่ปุ่นยิ่งขึ้น หากคุณสนใจที่จะเข้าศึกษาที่ประเทศญี่ปุ่น โดยคุณสามารถสัมผัสวัฒนธรรมญี่ปุ่นไปพร้อมกับการเรียนภาษาญี่ปุ่นได้ล่ะก็ ทำไมไม่ลองเข้าร่วมหลักสูตรภาคฤดูร้อนของโรงเรียนภาษาญี่ปุ่น ISI กันดูล่ะคะ คลิกปุ่มด้านล่างเพื่ออ่านรายละเอียดหลักสูตรฤดูร้อนทันที!
Comments