![SETOUCHI Visit Japan Campaign Report วันที่ 4 >> คืนรถเช่าที่ Nippon Rent A Car พร้อมเดินทางกลับไปจังหวัด Okayama](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/8df57bee049de2da9bfa93c4f51072de54b76a1e.jpg)
วันที่ 4 ของทริปแล้วเวลาผ่านไปไวจริงๆ เช้าวันนี้หลังจากกินอาหารเช้า เช็คเอ้าท์เรียบร้อย เราได้นั่งรถตู้ของโรงแรมมารอที่สถานีมารุงาเมะ (Marugame) ส่วนอีกกลุ่มแวะไปที่ Nippon Rent A Car เพื่อคืนรถที่เช่ามาเมื่อวาน เมื่อภารกิจเสร็จเรียบร้อยแล้วก็ได้เวลาออกเดินทาง เราจะย้อนกลับไปที่จังหวัดโอคายาม่า (Okayama) เพื่อทำกิจกรรมของวันนี้กัน การเดินทางรูทนี้เราใช้ Setouchi Area Pass อีกแล้ว สะดวก สบาย คุ้มค่าจริงๆ
![อาหารเช้า](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/daf2475fa40ebf82006b4e3f54bc072d38db5910.jpg)
![ใช้ Setouchi Area Pass](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/a31842b7e20c5f266ca7e237f97a89355020b707.jpg)
![ใช้ Setouchi Area Pass](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/9c19c99868f57dcbce87c6c020f1cc60855b75dc.jpg)
ครั้งแรกกับการเก็บและชิมลูกพีชสดๆจากต้นที่สวนโทโมมิเอ็น (Tomomien)
จากสถานีโอคายาม่า (Okayama) เราเปลี่ยนมาใช้รถไฟสาย San-yo มาลงที่สถานี Seto จากนั้นใช้บริการรถแท็กซี่ประมาณ 15 นาทีก็ถึงสวนโทโมมิเอ็น (Tomomien) ที่เราจะมาเก็บลูกพีชกันค่ะ ที่สวนแห่งนี้จะมีบริการเก็บลูกพีชสดๆจากต้น เราจะได้ลูกพีชกลับบ้านคนละ 2 ลูก หรือหากไม่อยากเก็บ อยากแค่นั่งชิมลูกพีชเฉยๆก็ได้ทางสวนจัดให้ ใครที่อยากจะมาเก็บลูกพีชที่นี่จองล่วงหน้าเท่านั้นนะคะ
![ครั้งแรกกับการเก็บและชิมลูกพีชสดๆจากต้นที่สวนโทโมมิเอ็น (Tomomien)](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/1533c2cff82cb4d565518f716c22f266a5e310a7.jpg)
![ครั้งแรกกับการเก็บและชิมลูกพีชสดๆจากต้นที่สวนโทโมมิเอ็น (Tomomien)](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/48481a16dc6f6922a1e47bd28e87be1796005ae6.jpg)
![ครั้งแรกกับการเก็บและชิมลูกพีชสดๆจากต้นที่สวนโทโมมิเอ็น (Tomomien)](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/6e0f993c8dcdc9fee6309e3bd44c6e24c5307125.jpg)
ก่อนจะลงมือเก็บจะมีเจ้าหน้าที่ของสวนมาสาธิตการเก็บให้ดู ลูกพีชที่ควรเก็บคือทรงจะกลมๆมีความนิ่มนิดหน่อย เราต้องใช้สองมือประคองในการเด็ดจากต้น จับเบาๆและห้ามบีบอันนี้สำคัญมาก!! ลูกที่เราเก็บจากต้นจะยังกินไม่ได้ต้องรอ 3-4 วันขึ้นไป มาถึงช่วงเวลาที่รอคอย นั่นคือชิมลูกพีชที่สวนจัดไว้ให้คนละ 2 ลูก ลูกพีชที่เตรียมไว้สีสวย หอม และหวานมากๆๆๆ อิ่มท้องกันแล้วเราก็เตรียมตัวไปเที่ยวกันต่อ
![ครั้งแรกกับการเก็บและชิมลูกพีชสดๆจากต้นที่สวนโทโมมิเอ็น (Tomomien)](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/f62fb18f0f8fb6cec4092fee143f23c09eca16cd.jpg)
![ครั้งแรกกับการเก็บและชิมลูกพีชสดๆจากต้นที่สวนโทโมมิเอ็น (Tomomien)](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/0168458e364ec8dbfcf1fee4cc640e65e409c29b.jpg)
ข้อมูลสถานที่
- ชื่อทางการ:ฟาร์มผลไม้ Tomomien
- ที่อยู่:Okayama-ken, Akaiwa , Odani 843
- ทางเข้า:มีรถรับส่งฟรีจากร้านที่ขาย
ชมพิพิธภัณฑ์ดาบโบราณที่ Bizen Osafune Sword Museum
เนื่องจากวันนี้ฝนตกตลอดทั้งวันทำให้แพลนเที่ยวที่เตรียมไว้ต้องเปลี่ยนแบบกะทันหัน เราเลยได้มาชมพิพิธภัณฑ์ดาบโบราณของญี่ปุ่นที่ Bizen Osafune Sword Museum จังหวัดโอคายาม่า (Okayama) ที่นี่จะมีดาบเก่าแก่ตั้งแต่สมัยเอโดะให้ชม มีสาธิตการตีดาบ และมีของที่ระลึก เช่น ดาบเล่มเล็กๆ มีดทำครัว พวงกุญแจขายด้วย ค่าเข้าชมราคา 500 เยนค่ะ
![ชมพิพิธภัณฑ์ดาบโบราณที่ Bizen Osafune Sword Museum](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/2a56aa7fe3ae8a0977da18bb920c29d4253e8cc6.jpg)
![ชมพิพิธภัณฑ์ดาบโบราณที่ Bizen Osafune Sword Museum](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/5716e492afdebc9909a774021494124b95247941.jpg)
![ชมพิพิธภัณฑ์ดาบโบราณที่ Bizen Osafune Sword Museum](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/d60fa88bc4d8743fd1780bfa2e3293b7844eab2b.jpg)
![ชมพิพิธภัณฑ์ดาบโบราณที่ Bizen Osafune Sword Museum](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/40523dd38b8a2a5342fedb1e00f2172a379ac49b.jpg)
ข้อมูลสถานที่
- ชื่อทางการ:พิพิธภัณฑ์ดาบญี่ปุ่น Bizen Osafune
- ที่อยู่:Okayama -ken, Setouchi, Osufune-cho, Osafune 966
- ทางเข้า:เดิน3นาทีจาก สถานีAko Line Kagato
ทำเวิร์คช้อปเครื่องปั้นดินเผา
กิจกรรมต่อไปเราจะมาทำเครื่องปั้นดินเผากันค่ะ สถานที่ก็จะเป็นสตูดิโอขนาดกำลังดีของร้านจำหน่ายเครื่องปั้นดินเผา มีคุณครูมาสอนทุกขั้นตอนการผลิตตั้งแต่เลือกแบบปั้นที่เราต้องการ ทำดินให้เป็นก้อนกลมๆจากนั้นก็ใช้ฝ่ามือตีดินให้เป็นแผ่นกลมๆแบนๆกว้างพอดีกับแบบที่เลือกมา จากนั้นต้องเกลี่ยดินขึ้นรูปจานชาม หมุนๆตบๆแต่งๆจนเสร็จเป็นจานหรือชาม 1 ใบ สำหรับเราคิดว่าการเกลี่ยดินขึ้นรูปจานยากที่สุดค่ะ ไม่รู้ว่าต้องลงน้ำหนักมือแค่ไหนทำให้ตรงขอบชามของเราหนาเกินไปไม่สวยเท่าที่ควร ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดอีก 2 เดือนชามใบนี้จะถูกส่งมาหาเราที่ไทยค่ะ
![ทำเวิร์คช้อปเครื่องปั้นดินเผา](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/7617e84f737128f3a55def2b3116b6d718d73b38.jpg)
![ทำเวิร์คช้อปเครื่องปั้นดินเผา](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/9065a7dcfb6f7b5ffcc4c005438464a942effcfc.jpg)
![ทำเวิร์คช้อปเครื่องปั้นดินเผา](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/0557969cd9b7b07e6a86e17551431e56a04959a5.jpg)
![ทำเวิร์คช้อปเครื่องปั้นดินเผา](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/e89c0ac6fd88221dd4a301935820211ddfbab737.jpg)
ข้อมูลสถานที่
- ชื่อทางการ:Bizenyaki Toukichi
- ที่อยู่:Okayama-ken, Bizen , Inbe 668
- ทางเข้า:เดินจากสถานีAko Line Inbe 5นาที
ใช้ Setouchi Area Pass นั่ง Shinkansen ไปสถานี Shin-Osaka
จบกิจกรรมของวันนี้แล้ว เราจะเดินทางจากจังหวัดเฮียวโงะ (Hyogo) ไปจังหวัดโอซาก้า (Osaka)กันค่ะ ยื่น Setouchi Area Pass นั่งรถไฟชินคันเซนจากสถานีอาอิโออิ (Aioi) – สถานีชินโอซาก้า (Shin-Osaka) ใช้เวลาประมาณ 45 นาทีก็ถึงที่หมาย สำหรับเราคิดว่าพาสนี้ดีมากๆ นั่งรถไฟชินคันเซน Takaido line ได้ทุกแบบแต่จะนั่งได้เฉพาะตู้แบบไม่จองที่นั่งล่วงหน้าเท่านั้น ใช้กับรถไฟ รถบัส ในเครือ JR ได้เกือบทั้งหมด ช่วงที่ถือพาส 5 วันถ้านั่งชินคันเซนหรือรถด่วนอื่นๆเกิน 5 ครั้งขึ้นไปถือว่าคุ้มค่าพาสแล้วค่ะ
![ใช้ Setouchi Area Pass นั่ง Shinkansen ไปสถานี Shin-Osaka](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/9f28e5bd9b440f19a9249983460abf0185059060.jpg)
![ใช้ Setouchi Area Pass นั่ง Shinkansen ไปสถานี Shin-Osaka](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/2e11b1f14523d2f5d0db977ebda7b3b4f6978171.jpg)
Glico Man จุดแลนมาร์คของจังหวัด Osaka
เรามาถึงสถานีชินโอซาก้า (Shin-Osaka) เกือบ 6 โมงเย็น ฝนตกหนักมาตลอดทางทำให้สตาฟตัดสินใจให้เย็นนี้เป็นเวลาอิสระใครอยากจะไปเที่ยวไหนก็ตามสะดวก ค่ำนี้เราเลือกไปเดินเล่นแถวริมคลองโดทงโบริ (Dotonbori) กับสองสาวจากมาเลเซียและอินโดนีเซีย ไปถ่ายรูปจุดแลนด์มาร์คของโอซาก้าและเลือกเมนูเด็ดของย่านนี้ ทาโกะยากิ (Takoyaki) เป็นมื้อเย็น แถวๆริมคลองมีร้านทาโกะยากิเยอะมาก ร้านไหนไม่มีคิวเราเลือกร้านนั้นเพราะไม่อยากรอนาน ... ขอจบรีวิววันที่ 4 ไว้ตรงนี้เหลืออีกเพียง 1 รีวิวก็จะจบแล้ว ฝากติดตามกันด้วยนะคะ
![เมนูเด็ดของย่านนี้ ทาโกะยากิ (Takoyaki)](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/02c018b4f83ed6c6e7fe8d0d20a1353e6047939d.jpg)
![แลนด์มาร์คของโอซาก้า](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/f35d7f5fb2cb91a3df761331a0d282ae731a6666.jpg)
Comments