![SETOUCHI Visit Japan Campaign Report วันที่ 3 >> โบกมือลา Kurashiki เมืองที่ทำให้ตกหลุมรักได้อย่างง่ายดาย](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/927cd3015f18d3e6dfd174de74dfa11fe3086f77.jpg)
วันที่ 3 ของทริปแล้วนะคะ เช้านี้อากาศดีมีละอองฝนเล็กๆพอให้เดินเที่ยวได้ เราตื่นแต่เช้าเดินกางร่มออกไปเดินชมวิวเมืองคุราชิกิ (Kurashiki) ขอบอกว่าตกหลุมรักเมืองนี้มากๆ ในย่านนี้จะเรียกว่า Bikan Historical Quarter เป็นจัตุรัสเมืองเก่าสมัยเอโดะ อายุ 300 กว่าปี สถาปัตยกรรมของย่านนี้ก็สวยงามแปลกตา คือ จะเป็นบ้านแบบญี่ปุ่นโบราณสลับกับตึกทรงยุโรปที่สวยงามลงตัว บ้านและอาคารเหล่านี้เคยเป็นโกดังเก็บข้าวของพ่อค้าข้าวที่ร่ำรวยในสมัยนั้น และในโซนนี้ยังเป็นเขตอนุรักษ์ทำให้อาคารและบ้านญี่ปุ่นเหล่านี้ได้รับการดูแลอย่างดีมาจนถึงปัจจุบัน
![คุราชิกิ](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/f6fb2ffc97c27c64b96560f2fabd0eefbc41c853.jpg)
![อาคารสไตล์ยุโรปตั้งเรียงติดกับสไตล์เอโดะ](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/768c24311b7fb4b59bb4cf51b5811e707a522699.jpg)
7 โมงเช้าได้เวลาทานอาหาร มื้อเช้าวันนี้เรามีแค่ไข่ไก่และข้าวเท่านั้น!! ตามปกติแล้วเราเป็นคนไม่ทานไข่ดิบแต่มาถึงญี่ปุ่นแล้วก็ต้องลองสักนิด ด้วยความสดของไข่ไก่ทำให้ไม่มีกลิ่นคาว แต่มีรสชาติของไข่อยู่นะคะ สุดท้ายเราทานไม่หมดเพราะยังไงมันก็คือไข่ดิบที่ไม่ชอบอยู่ดีถือว่าลองพอเป็นพิธี 5555
![อาหารเช้า](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/c0eb1230e9341fafe584240e6cb47edb7b08f1b5.jpg)
Kojima Jeans Street ไปทำเวิร์คช้อปกางเกงยีนส์ในแบบของเรากันเถอะ
อิ่มท้องแล้ว...ได้เวลาออกเดินทาง วันนี้เราแบ่งกันเป็น 2 กลุ่ม กลุ่มแรกจะแต่งชุดกิโมโนหรือยูกาตะเดินเล่น ถ่ายรูป อยู่ในย่านเมืองเก่าคุราชิกิ (Kurashiki) ส่วนกลุ่มที่ 2 จะเดินทางไปย่านโคจิม่า (Kojima) เพื่อไปทำเวิร์คชอปกางเกงยีนส์กันค่ะ ที่ย่านนี้จะมี Jeans Street หรือ ถนนสายยีนส์รอเราอยู่ การเดินทางจากเมืองคุราชิกิ (Kurashiki) ไปที่โคจิม่า (Kojima) ค่อนข้างทุลักทุเลพอสมควรเพราะเราต้องลากกระเป๋าไปขึ้นรถบัสประจำทาง แล้วรถที่ขึ้นเนี่ยเป็นแบบรถเมล์บ้านเราเลย คือไม่มีที่เก็บกระเป๋าใต้ท้องรถ ดังนั้นเราจะต้องแบกกระเป๋าขึ้นไปบนรถบัสด้วย โชคดีมากที่บนรถคนน้อยเลยวางกระเป๋าไว้ตรงกลางทางเดินได้อย่างสบายใจ นั่งรถบัสไปประมาณ 40 นาที จ่ายตังค์ไป 660 เยน ก็มาถึง Jeans Street หรือ ถนนสายยีนส์เป็นที่เรียบร้อยค่ะ
![เวิร์คชอปกางเกงยีนส์](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/47496bf6491c11d9d935a99ddecc35df9f1374e0.jpg)
เราแบกกระเป๋าขึ้นแท็กซี่ไปทำกิจกรรมกันที่โรงงานยีนส์ Betty Smith ขั้นแรกทางร้านจะให้เราเลือกยีนส์ที่ชอบมา 1 ตัว จากนั้นก็ลองไซส์ วัดความยาวขาให้เรียบร้อย สิ่งที่เราต้องทำคือ เลือกหมุดเหล็ก 6 เม็ด กระดุมกางเกง 1 เม็ด ป้ายแปะด้านหลังกางเกง 1 ชิ้น ด้วยความที่มีตัวเลือกเยอะ กว่าจะเลือกได้แบบที่ชอบก็ใช้เวลานานพอสมควร จากนั้นพนักงานจะให้เรานั่งที่เครื่องเขียวๆแบบในรูป เราจะต้องตอกหมุด ตอกกระดุม ให้ครบทุกจุด เลือกป้ายด้านหลังกางเกงที่ชอบก็เป็นอันเสร็จเรียบร้อย รอประมาณครึ่งชั่วโมงเพื่อเย็บป้ายหลัง ตัดขา ก็ได้กางเกงยีนส์ฝีมือตอกหมุด ตอกกระดุมของเรามาใส่เล่น 1 ตัว
![กระดุมเต็มไปหมด](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/aa07f23306149e8eb4490f21e823d0d4fea4417e.jpg)
![ตอกกระดุมกัน](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/05c98ced0b9693ca66a8181ef031311aab229b70.jpg)
![พนักงานบอกวิธีตอกกระดุม](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/bb43e954a86d6201ab34e508da475b546611aa04.jpg)
![เสร็จสมบูรณ์ ได้ยีนส์มาหนึ่งตัว](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/934e1c9478b98a7729ba397b5e2d080daa1fe3f5.jpg)
ใกล้ๆกันมีพิพิธภัณฑ์ยีนส์อยู่ด้วย ที่สำคัญคือเข้าชมฟรี มียีนส์เก่าๆสวยๆเยอะเลยค่ะ ไฮไลท์คงเป็นบริการตัดยีนส์ที่มีตัวเดียวในโลก เราเลือกเนื้อผ้า เลือกสีด้าย กระดุม ด้วยตัวเองทั้งหมด จากนั้นที่ร้านจะส่งไปให้ถึงบ้านในส่วนของราคาก็จะแตกต่างกันไปตามเนื้อผ้าค่ะ หลังจากนั้นเราก็ไปเดินเล่นใน Jeans Street หรือ ถนนสายยีนส์ แต่คงเพราะเป็นวันธรรมดาและไม่ใช่ฤดูท่องเที่ยวเลยไม่มีนักท่องเที่ยวเลยและร้านค้าก็เปิดไม่กี่ร้าน พวกเราทั้งหมดจึงเดินไปที่สถานีโคจิม่า (Kojima) เพื่อขึ้นรถไฟไปเที่ยวที่อื่นต่อ....
![พิพิธภัณฑ์ยีนส์](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/6900f3029dbb981bf747da725e391746ef442f76.jpg)
![พิพิธภัณฑ์ยีนส์](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/43be1f9d69a5ae0c9a277993b5c696a13c216076.jpg)
![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/dc7ede6a24fecf4461014d32dd6469a88470c44e.jpg)
ข้อมูลสถานที่
- ชื่อทางการ:BettySmith-workshop
- ที่อยู่:Okayama-ken, Kurashiki-shi, Kogoshima-machi,5-2-70
- การเดินทาง: เดินประมาณ 30 นาทีจากสถานีKojimaสายSeto Ohashi
เช่ารถจาก Nippon Rent A Car ไปเที่ยวชายหาด Chichibugahama
จากสถานีโคจิม่า (Kojima) จังหวัดโอคายาม่า (Okayama) เราจะนั่งรถไฟข้ามภูมิภาคไปสถานีมารุงาเมะ (Marugame) จังหวัดคางาวะ (Kagawa) วิวสองข้างทางของรถไฟสายนี้จะเป็นวิวทะเลในเซโตะ (Seto Inland Sea) ที่สวยงามสวยจนลืมยกกล้องเก็บภาพมาฝากกันเลยทีเดียว นั่งรถไฟไม่นานเราก็มาถึงจุดหมายปลายทาง สตาฟคงเห็นความอ่อนล้าที่พวกเราเก็บซ่อนกันเอาไว้ จึงให้เวลาพักผ่อน 45 นาที เข้าห้อง เก็บสัมภาระ จัดการตัวเองให้เรียบร้อย
ถึงเวลานัดหมาย ... เย็นนี้เราจะขับรถเที่ยวกันค่ะ สตาฟได้ทำการเช่ารถจาก Nippon rent a car เตรียมไว้รอพวกเราแล้ว การเช่ารถขับที่ญี่ปุ่นไม่ยุ่งยาก ช่วยทำให้เราได้ไปเที่ยวในสถานที่ท่องเที่ยวที่ไม่มีรถไฟหรือรถบัสเข้าถึง สะดวก สบาย ดีต่อใจมากๆ
![เช่ารถจาก Nippon rent a car](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/1a270265779c1e85a87148a7bd01973a8aafd127.jpg)
![ชายหาดชิชิบุงาฮาม่า](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/7b3018428f417839905fe56f51bc9bf16de07a4b.jpg)
จุดหมายปลายทางของเรา คือ ชายหาดชิชิบุงาฮาม่า (Chichibugahama Beach) เป็นชายหาดที่มีพื้นน้ำสะท้อนเหมือนกระจกบานใหญ่ เวลาถ่ายรูปออกมาก็จะมีเงาของเราทุกรูป ในวันที่อากาศดีๆท้องฟ้าปลอดโปร่ง ตอนพระอาทิตย์ตกดินท้องฟ้าจะมีหลากหลายสีสัน แต่วันที่เราไปพระอาทิตย์ไม่มี ฟ้าขมุกขมัว ท้องฟ้าที่เจอก็ประมาณรูปแรกส่วนที่เหลือใช้แอพแต่งสีเพิ่มเอาค่ะ ...
![ชายหาดชิชิบุงาฮาม่า](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/4f8c6282ad9442da371da061a2aa5c58e65592aa.jpg)
![ชายหาดชิชิบุงาฮาม่า](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/8cd171c87a9185e1ef2d7aedc24674b3dfa8a900.jpg)
ข้อมูลสถานที่
- ชื่อทางการ:ชายหาด Chichibugahama
- ที่อยู่: Kagawa-ken, Mitoyo City, Nio-machi, Nio Otsu 203-3
- การเดินทาง:สาย Yatsu สถานีTakumae >> เมือง Mitoyo โดยสายCommunity Bus Nio และลงที่สถานีรถบัส Chichibuga >> ใช้เวลาเดินเพียง 1 นาทีไปยังหาด Chichibuga
Kagawa เมืองแห่งอุด้ง มาถึงถิ่นแล้วต้องชิม
ถ่ายรูปกันจนแสงหมดก็ได้เวลาอาหารเย็น ที่จังหวัดคางาวะ (Kagawa) เค้าโด่งดังเรื่องอุด้งมากๆ ว่ากันว่าอุด้งของที่นี่มีรสชาติดี เหนียวหนึบกว่าอุด้งจากจังหวัดอื่นๆในญี่ปุ่น มาถึงถิ่นแล้วก็ต้องลองให้รู้กันไปว่าอร่อยแค่ไหน มื้อนี้เราเลือกเมนูอุด้งเย็น ราดด้วยซอสโชยุแบบเย็นทานแล้วสดชื่น ชามนี้ 290 เยน เพิ่มกุ้งเทมปุระ 120 เยน รวมทั้งหมด 420 เยน หลังจากหมดชามแล้วก็ยืนยันได้อีกเสียงว่าอุด้งเค้าหนึบๆเด้งๆต่างจากที่เคยทานมาจริงๆค่ะ
อิ่มท้องแล้วก็ได้เวลากลับไปพักผ่อน ขอจบการรีวิววันที่ 3 ไปแบบอิ่มสบายท้อง เจอกันใหม่ในรีวิววันที่ 4 ค่ะ!!!
![Kagawa เมืองแห่งอุด้ง มาถึงถิ่นแล้วต้องชิม](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/9020affbc8f9688f3e06beb43011f88ed80cd454.jpg)
![Kagawa เมืองแห่งอุด้ง มาถึงถิ่นแล้วต้องชิม](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/1f204309684c45dce071404f9acd796ce8309e24.jpg)
Comments