วันนี้เราเดินทางไปที่ Kurobe Dam และ Alpine Route ในการเดินทางนั้นเราจะต้องเปลี่ยนพาหนะในหลายๆ รูปแบบ ไม่ว่าจะเป็น Railroad, Cablecar, Trolley Bus, Ropeway เป็นต้น
กว่าจะขึ้นมาเห็นวิวสวยๆแบบนี้ เราต้องเดินขึ้นบันได เหนื่อยมากเลย แต่พอมาเห็นวิวสวยๆ บนเขื่อน Kurobe Dam นี้ก็หายเหนื่อยบนนี้สวยงามจริงๆ ท้องฟ้าสดใส อากาศดีมาก น้ำในทะเลทราบเป็นสีเขียวมรกต รายล้อมไปด้วยภูเขาที่ปกคลุมด้วยหิมะ เป็นภาพที่ฉันชอบมาก
เมื่อชมความงามของเขื่อน กันเติมอิ่มแล้ว และก็เดินทางกันต่อเพื่อเป้าหมายต่อไป Alpine Route โดยระหว่างการเดินทางการเปลี่ยนพาหนะตามจุดต่างๆ ก็จะมีร้านค้า ร้านขายของที่ระลึกให้ Shopping กันตลอดทาง
ในที่สุดเราก็เดินทางมาถึง Alpine Route หรือที่เราเรียกกันว่า Japan Alps ที่นี่วันนี้ท้องฟ้าสดใส อากาศเย็นสบาย ไม่หนาวเท่าไหร่
เส้นทาง Alpine Route นี้เป็นสิ่งมหัศจรรย์ที่มนุษย์และธรรมชาติช่วยกันสรรค์สร้างขึ้น ทำให้เกิดความสวยงาม และยิ่งใหญ่ ซึ่งกำแพงหิมะนั้นมีความสูงมาก สีขาวของหิมะ กับสีฟ้าของท้องฟ้า นับว่าเป็นภาพที่สวยงามจริงๆ
เมื่อเวลาของการชื่นชมความงามหมดลง เราก็ต้องเดินทางกลับด้วยรถบัส ระหว่างสองข้างทางก็ยังมีวิวสวยๆ ของภูเขาที่ปกคลุมด้วยหิมะให้เราได้ชมตลอดสองข้างทาง ฉันรู้สึกชอบมาก ถ้ามีบ้านแล้วเปิดหน้าต่างมาเจอวิวสวยๆ แบบนี้ก็คงเป็นเรื่องที่เยี่ยมยอดเลย
Comments