![](https://content.fun-japan.jp/renewal-prod/cms/articles/content/0941945fc0ad9e6043040d09b691436af8a3b75e.jpg)
สวัสดีปีใหม่ปีจอค่ะ เพื่อนๆสมาชิกไปเที่ยวฉลองวันหยุดปีใหม่ที่ไหนกันบ้างคะ?
เทศกาลวันหยุดปีใหม่เป็นเทศกาลที่แทบจะทุกประเทศให้ความสำคัญเป็นอันดับต้น ที่ประเทศญี่ปุ่นก็เช่นกัน ไม่ว่าจะเป็นเทศกาลวันหยุดปีใหม่ วันฉลองคริสต์มาสก็ให้ความสำคัญกับวันเหล่านี้ค่อนข้างมากI
คำว่าสวัสดีปีใหม่ในภาษาญี่ปุ่นพูดว่า あけましておめでとうございます (Akemashite omedetō gozaimasu) ซึ่งคนญี่ปุ่นจะพูดทักทายต่อกันด้วยประโยคนี้เมื่อเจอกันในช่วงวันหยุดปีใหม่ แต่ต้องระวังว่าไม่สามารถใช้ประโยคนี้พูดได้ก่อนที่จะถึงวันปีใหม่จริง และเมื่อสวัสดีปีใหม่กันแล้ว ก็มักจะพูดต่อด้วยประโยคนี้ค่ะ 今年もよろしくお願いします (ことしもよろしくおねがいします, kotoshi mo yoroshiku onegai shimasu)ซึ่งหมายความว่า ในปีนี้ก็ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ
นอกจากนี้ยังใช้ประโยคด้านบน เขียนอวยพรปีใหม่ส่งทางอีเมล์ได้อีกด้วยค่ะ!
■■■ Back Number Articles ■■■
บทความWordตอนที่แล้ว
Comments