เกียวโตเป็นเมืองหลวงของญี่ปุ่นมานานกว่าพันปี นอกจากที่นี่จะถูกรายล้อมไปด้วยธรรมชาติแล้ว ยังมีอาคารทางประวัติศาสตร์ที่ยังคงสภาพเดิมหลงเหลืออยู่เป็นจำนวนมากอีกด้วย ดังนั้น ที่นี่จึงเป็นเมืองท่องเที่ยวชั้นนำของโลกที่มีนักท่องเที่ยวจากทั้งในและต่างประเทศเดินทางมาเยี่ยมเยือนเป็นจำนวนมากค่ะ แต่เนื่องจากต้องเปลี่ยนรถไฟและรถบัสในการเดินทางระหว่างสถานที่ชื่อดังเหล่านี้ ทำให้นักท่องเที่ยวบางคนที่ยังไม่คุ้นเคยกับการเดินทางรู้สึกกันว่ามีความซับซ้อนและเดินทางลำบากค่ะ
ตอนนี้ "SKY HOP BUS เกียวโต" จึงเป็นวิธีการเดินทางที่ได้รับความนิยมเป็นอย่างมากค่ะ เพราะว่านอกจากจะสามารถเพลิดเพลินไปกับการชมสิ่งต่างๆ ระหว่างการเดินทางได้แล้ว "SKY HOP BUS เกียวโต" ยังเป็นรถบัสท่องเที่ยวแบบเปิดหลังคาที่จะขับวนเที่ยวสถานที่ท่องเที่ยวหลักๆ ภายในเมืองเกียวโตค่ะ บทความในครั้งนี้เราจะขอแนะนำเส้นทาง ค่าใช้จ่าย และวิธีการใช้บริการนะคะ
วัดคินคะคุจิ วัดคิโยมิซึเดระ...รถบัสเป็นวิธีการเดินทางที่มีประสิทธิภาพมากที่สุดหากจะเดินทางไปเที่ยวสถานที่ชื่อดังของเกียวโต
![เกียวโต](https://renewalprod.blob.core.windows.net/renewal-prod/cms/articles/content/611jpg_2024-03-28-11-20-38.jpg)
จังหวัดเกียวโตเป็นที่ตั้งของมรดกโลกทางวัฒนธรรม 17 แห่ง เช่น วัดคินคะคุจิ วัดกินคะคุจิ ไปจนถึงวัดคิโยมิซึเดระ โดยสถานที่เหล่านี้ส่วนใหญ่ตั้งอยู่ภายในเมืองเกียวโต แต่เนื่องจากสถานที่ส่วนใหญ่ตั้งอยู่ห่างจากสถานีรถไฟ ทำให้จำเป็นต้องเปลี่ยนไปนั่งรถบัสในตัวเมืองด้วยค่ะ
อย่างไรก็ตาม บางครั้งคุณอาจจะรู้สึกว่ารถบัสไม่สะดวกเหมือนกับรถไฟที่มีจุดหมายปลายทางและตารางเดินรถที่ชัดเจน นอกจากนี้ เนื่องจากผู้คนที่อาศัยอยู่ในพื้นที่ก็ต้องใช้บริการรถบัสเช่นกัน ทำให้เส้นทางของรถบัสหลายเส้นทางวิ่งตัดกันภายในเมืองเกียวโตค่ะ คาดว่าคุณคงไม่อยากที่จะติดอยู่ที่ป้ายรสบัสท่ามกลางผู้คนที่ต่อแถวกันยาวเหยียด และไม่รู้ว่าจะต้องขึ้นรถบัสคันไหนสินะคะ
ขอแนะนำ "SKY HOP BUS เกียวโต" สำหรับท่านที่อยากจะไปเที่ยวชมสถานที่ชื่อดังของเกียวโตอย่างมีประสิทธิภาพ
![SKY HOP BUS เกียวโต](https://renewalprod.blob.core.windows.net/renewal-prod/cms/articles/content/jpg_2024-03-28-11-23-18.jpg)
"SKY HOP BUS เกียวโต" เป็นรถบัสที่คุณสามารถขึ้นได้โดยไม่หลงทางเมื่อไปเที่ยวภายในเมืองเกียวโต รถบัสนี้เป็นแบบ "Hop On Hop Off Bus" ซึ่งคุณสามารถขึ้นลงรถกี่รอบก็ได้ ที่ป้ายรถไหนก็ได้ภายในระยะเวลาที่กำหนดในตั๋วค่ะ
![SKY HOP BUS เกียวโต](https://renewalprod.blob.core.windows.net/renewal-prod/cms/articles/content/repng_2024-03-28-01-35-33.png)
ซ้าย: ป้ายรถสำหรับ SKY HOP BUS ขวา: ป้ายรถที่ใช้ร่วมกันระหว่าง SKY HOP BUS และรถบัสบริษัทอื่น
ไม่ต้องกังวลว่าจะหลงทางอีกต่อไป เพราะว่านอกจากจะมีป้ายรถบัสพิเศษแล้ว ยังสามารถมองเห็นรถบัสสีแดง 2 ชั้นแบบเปิดหลังคาที่จอดอยู่ที่ป้ายได้อย่างง่ายดายถึงแม้ว่าจะอยู่ไกลค่ะ โดยป้ายรถบัสจะตั้งอยู่ใกล้กับสถานที่ท่องเที่ยวหลักๆ ภายในเมืองเกียวโต นอกจากนี้ คุณยังสามารถเที่ยวได้อย่างมีประสิทธิภาพ เพราะว่าสามารถปรับแผนการเที่ยวได้ในแบบของคุณเองอีกด้วยค่ะ
ดีไซน์และรูปร่างของป้ายรถบัส SKY HOP BUS มีหลากหลายแบบ ให้ดูสัญลักษณ์ของ SKY HOP BUS นะคะ
"SKY HOP BUS เกียวโต" วิ่งผ่านที่ไหนบ้าง? ค่าใช้บริการเท่าไหร่?
ทุกท่านน่าจะกำลังสงสัยว่าสามารถขึ้น SKY HOP BUS เกียวโตได้ที่ไหนในเมืองเกียวโตบ้าง และต้องจ่ายค่าตั๋วเท่าไหร่ เราจะขอแนะนำวิธีการใช้บริการโดยละเอียดค่ะ
แนะนำเส้นทาง
![SKY HOP BUS เกียวโต](https://renewalprod.blob.core.windows.net/renewal-prod/cms/articles/content/jpg_2024-03-28-01-36-39.jpg)
มีการปรับเปลี่ยนเส้นทางของ "SKY HOP BUS เกียวโต" ในเดือนมีนาคม พ.ศ.2567 ทำให้คุณสามารถใช้บริการได้ง่ายยิ่งขึ้น มาเลือกเส้นทางที่สามารถเที่ยวได้อย่างมีประสิทธิภาพตามความชอบของคุณกันเถอะค่ะ
(1) เส้นทางสีแดง (สายหลัก)
ขอแนะนำเส้นทางสีแดงหากคุณอยากไปเที่ยวสถานที่ขึ้นชื่อของเกียวโต เช่น มรดกโลกทางวัฒนธรรมอย่างปราสาทนิโจ วัดคินคะคุจิ วัดกินคะคุจิ และวัดคิโยมิซึเดระค่ะ รถบัสจะออกเดินทางจากสถานีเกียวโต ทางออกคาราสุมะ และไปจอดที่ป้ายรถบัสต่างๆ ได้แก่ วัดนิชิฮงกันจิ, ตลาดนิชิกิ ชิโจคาราสุมะ, ปราสาทนิโจ, ศาลเจ้าคิตะโนะเทนมังกู, วัดคินคะคุจิ, วัดไดโทกุจิ, พระราชวังเกียวโต, วัดกินคะคุจิ, ศาลเจ้าเฮอันจิงกู, กิอง, เนินโกโจซากะ (วัดคิโยมิซึเดระ), วัดซันจูซันเก็นโด-พิพิธภัณฑ์แห่งชาติ ฯลฯ
(2) เส้นทางสีเขียว (สายตะวันตก)
รถบัสจะออกเดินทางจากสถานีเกียวโต ทางออกคาราสุมะ และไปจอดที่ป้ายรถบัสต่างๆ ได้แก่ วัดนิชิฮงกันจิ, ตลาดนิชิกิ ชิโจคาราสุมะ, ปราสาทนิโจ, ศาลเจ้าคิตะโนะเทนมังกู, วัดคินคะคุจิ, วัดไดโทกุจิ และพระราชวังเกียวโต คุณสามารถเที่ยววัดและศาลเจ้าที่มีประวัติศาสตร์ของเกียวโตได้ เส้นทางนี้เป็นเส้นทางวนครึ่งรอบที่คุณสามารถแวะเที่ยวสถานที่ยอดนิยมอย่างปราสาทนิโจและวัดคินคะคุจิได้ เพราะว่าสามารถเที่ยวในช่วงเช้าได้ทำให้เหมาะสำหรับผู้ที่ไม่มีเวลาเที่ยวทั้งวันค่ะ
(3) เส้นทางสีม่วง (สายตะวันออก)
คุณจะสามารถเพลิดเพลินไปกับอาหารรสเลิศและการช้อปปิ้งไปพร้อมๆ กับสัมผัสบรรยากาศแบบเกียวโตได้กับเส้นทางนี้ค่ะ รถบัสจะออกเดินทางจากสถานีเกียวโต ทางออกคาราสุมะ และไปจอดที่ป้ายรถบัสต่างๆ ได้แก่ ตลาดนิชิกิ ชิโจคาราสุมะ, วัดกินคะคุจิ, ศาลเจ้าเฮอันจิงกู, กิอง, เนินโกโจซากะ (วัดคิโยมิซึเดระ) และวัดซันจูซันเก็นโด-พิพิธภัณฑ์แห่งชาติ และเนื่องจากคุณยังสามารถเดินไปสถานที่ต่างๆ เช่น ROHM Theatre Kyoto, พิพิธภัณฑ์ศิลปะเคียวเซระ, พิพิธภัณฑ์ศิลปะสมัยใหม่ และสวนสัตว์เมืองเกียวโตได้จากศาลเจ้าเฮอันจิงกู ทำให้สามารถวางแผนทัวร์พิพิธภัณฑ์ได้อีกด้วยค่ะ
ค่าใช้บริการ
ตั๋วมี 2 ประเภท ได้แก่ ตั๋ว 1 วัน และตั๋ว 2 วัน ราคาตั๋ว 1 วันสำหรับผู้ใหญ่อยู่ที่ 4,000 เยน และราคาสำหรับเด็กที่มีอายุมากกว่า 6 ปีขึ้นไปแต่ไม่เกิน 12 ปีอยู่ที่ 2,000 เยนค่ะ ตั๋ว 2 วันนั้นสามารถใช้งานได้ติดต่อกัน 2 วันจากวันที่เริ่มใช้งาน โดยจะมีราคาสำหรับผู้ใหญ่อยู่ที่ 6,000 เยน และราคาสำหรับเด็กอยู่ที่ 3,000 เยนค่ะ เนื่องจากสถานที่ชื่อดังในเกียวโตที่ไหนก็ดูน่าสนใจไปหมด ทำให้ไม่สามารถไปเที่ยวได้ทุกที่ในวันเดียวค่ะ ดังนั้น ขอรับรองว่าตั๋ว 2 วันจะทำให้คุณมีเวลาในการสนุกกับการท่องเที่ยวอย่างสบายๆ คุ้มสุดๆ แน่นอนค่ะ
"SKY HOP BUS เกียวโต" อันแสนสะดวกสบายยังเต็มไปด้วยข้อมูลการท่องเที่ยวอีกด้วย
เสน่ห์ของ "SKY HOP BUS เกียวโต" นั้นไม่ได้หยุดอยู่แค่การเดินทางที่สะดวกสบายเท่านั้น แต่รถบัสสีแดงสดใส 2 ชั้นแบบเปิดหลังคาคันนี้จะพาคุณไปยังโลกแห่งความฝันด้วยค่ะ
นอกจากจะสามารถสัมผัสถึงสายลมที่สดชื่นของเกียวโตได้แล้ว คุณยังสามารถชมบรรยากาศภายในเมืองได้จากชั้นดาดฟ้าของรถอีกด้วย รับรองว่าคุณจะต้องค้นพบเสน่ห์ใหม่ของเกียวโตที่ไม่สามารถสัมผัสได้จากการเดินเที่ยวชมเมืองแน่นอน นอกจากรถบัสแบบเปิดหลังคาแล้ว ยังมีรถบัสแบบมีหลังคาและรถบัสที่ติดเครื่องปรับอากาศด้วย ทำให้คุณสบายใจได้ทั้งในฤดูร้อนที่มีแดดแรง และฤดูหนาวที่มีอากาศหนาวมากค่ะ ยิ่งไปกว่านั้น ในวันที่ฝนตกยังจะมอบเสื้อกันฝนแบบสวมทับให้อีกด้วย ถึงแม้ว่าฝนจะตกลงมาอย่างกระทันหันก็สบายใจได้เลยค่ะ
![SKY HOP BUS เกียวโต](https://renewalprod.blob.core.windows.net/renewal-prod/cms/articles/content/repng_2024-03-28-01-38-50.png)
นอกจากนี้ ยังมีสามารถฟังออดิโอไกด์ระหว่างชมวิวจากหน้าต่างรถได้อีกด้วย คุณจะได้รับหูฟังเมื่อขึ้นรถบัสครั้งแรก และสามารถฟังได้ในภาษาญี่ปุ่น, ภาษาอังกฤษ, ภาษาเกาหลี, ภาษาจีน, ภาษาฝรั่งเศส, ภาษาเยอรมัน และภาษาสเปนค่ะ
*ที่เกียวโตมี 2 ประเภท คือ แบบสีแดงและแบบสีดำ
คุณสามารถใช้แผนที่ดิจิทัลโดย "SKY HOP BUS เกียวโต" เพื่อดูข้อมูลการท่องเที่ยวในบริเวณใกล้ๆ ป้ายรถบัสและเส้นทางรถบัสได้ด้วยค่ะ แผนที่นี้สะดวกสบายอย่างมากเนื่องจากคุณสามารถหาข้อมูลเกี่ยวกับสถานที่ต่างๆ ได้อย่างง่ายดาย เช่น สถานที่ท่องเที่ยวชื่อดัง กิจกรรมเชิงสัมผัสประสบการณ์ และร้านอาหาร ยิ่งไปกว่านั้น ยังมีข้อมูลตำแหน่งของรถบัสแบบเรียลไทม์ สถานะความแออัดของรถบัส และแนะนำเส้นทางไปยังป้ายรถบัสอีกด้วย
รับส่วนลด 10% เมื่อซื้อทางออนไลน์! ขั้นตอนตั้งแต่การซื้อตั๋วจนถึงการขึ้นรถ
ถึงแม้ว่าจะสามารถซื้อตั๋วบนรถบัสได้ก็ตาม แต่ถ้าหากซื้อตั๋วและชำระเงินล่วงหน้าจากเว็บไซต์อย่างเป็นทางการคุณก็จะได้รับส่วนลด 10% ด้วยค่ะ ตั๋ว 1 วันสำหรับผู้ใหญ่จะได้รับส่วนลด 400 เยน เหลือ 3,600 เยน และตั๋ว 2 วันจะได้รับส่วนลด 600 เยนเหลือ 5,400 เยนค่ะ ห้ามพลาดซื้อตั๋วทางออนไลน์นะคะ
https://skyhopbus.com/kyoto/purchases/new
![](https://renewalprod.blob.core.windows.net/renewal-prod/cms/articles/content/WEBpng_2024-03-28-01-39-41.png)
ซื้อตั๋วออนไลน์ได้อย่างง่ายๆ หลังจากเข้าไปยังหน้าเว็บซื้อตั๋วแล้วให้กดเลือกวันที่ และกรอกข้อมูลที่จำเป็นก็จะเสร็จสิ้นการจองค่ะ ขอแนะนำให้จองล่วงหน้าเนื่องจากตั๋วมักจะเต็มในวันหยุดสุดสัปดาห์หรือช่วงหยุดยาวของญี่ปุ่นค่ะ
หลังจากจองตั๋วเสร็จเรียบร้อยแล้วก็ไปยังป้ายรถบัสที่ต้องการขึ้นรถ และแสดงรหัส QR ของตั๋วออนไลน์ตอนขึ้นรถเท่านั้นค่ะ นอกจากนี้ คุณยังสามารถลงรถได้อย่างง่ายดาย เพราะว่ารถบัสจะหยุดจอดทุกป้ายค่ะ คุณสามารถขึ้นลงรถกี่ครั้งก็ได้ภายในเวลาที่กำหนดบนตั๋ว มาใช้ตั๋วให้คุ้มกันเถอะค่ะ
ที่โตเกียวก็มี "SKY HOP BUS" ด้วย
![SKY HOP BUS เกียวโต](https://renewalprod.blob.core.windows.net/renewal-prod/cms/articles/content/0261jpg_2024-03-28-01-41-39.jpg)
หลังจากที่ได้เพลิดเพลินไปกับทริปที่เกียวโตด้วย SKY HOP BUS เกียวโตแล้ว คุณสนใจมาใช้บริการ "SKY HOP BUS โตเกียว" ไหมคะ? นอกจากจะสามารถขึ้นลงรถได้อย่างอิสระ และมีเส้นทาง 3 แบบแล้ว วิธีการขึ้นรถก็ยังเหมือนกับเกียวโตเลยค่ะ รถบัสสีแดงสดใสแบบเปิดหลังคาจะวิ่งผ่านสถานที่ท่องเที่ยวหลักต่างๆ ของโตเกียว เช่น อาซากุสะ, โตเกียวสกายทรี, โอไดบะ, พระราชวังอิมพีเรียล, มารุโนะอุจิ และกินซ่า
ข้อมูล "SKY HOP BUS เกียวโต"
- สถานที่ซื้อตั๋ว: เว็บไซต์อย่างเป็นทางการ, เคาน์เตอร์จำหน่ายตั๋ว, ภายในรถบัส
- เวลาให้บริการ: รถเที่ยวแรกจะออกเดินทางจากสถานีเกียวโต ทางออกคาราสุมะตอน 8:40 น. และรถรอบสุดท้ายจะเดินทางมาถึงสถานีเกียวโต ทางออกคาราสุมะตอน 18:50 น.
(รวมถึงเส้นทางสีแดง) *กรุณาตรวจสอบข้อมูลล่าสุดจากตารางเวลารถบัสบนเว็บไซต์อย่างเป็นทางการ
- ประเภทตั๋ว & ราคา:
ตั๋ว 1 วัน: ผู้ใหญ่ 4,000 เยน, เด็ก 2,000 เยน
ตั๋ว 2 วัน: ผู้ใหญ่ 6,000 เยน, เด็ก 3,000 เยน
หากซื้อตั๋วออนไลน์จะได้รับส่วนลด 10% กับตั๋วทุกประเภท
*อาจมีการเปลี่ยนแปลงค่าใช้บริการได้ กรุณาตรวจสอบข้อมูลล่าสุดจากเว็บไซต์อย่างเป็นทางการ
- เว็บไซต์อย่างเป็นทางการ: https://skyhopbus.kyoto/en/
- เว็บไซต์ซื้อตั๋ว: https://skyhopbus.com/kyoto/purchases/new
Comments